Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้อบ้านดีไปเลยหรือซื้อถูกๆไปก่อน  

เรื่องของเรื่องคือผมกับแฟนหาบ้านกันมาซักพักแล้วแต่ที่ไม่ลงตัวคือผมคิดว่าเราน่าจะซื้อของLHหรือไม่ก็แสนสิริเพราะดูมาแล้วมันก็ชอบเป็นทาวน์โฮม3ชั้นแต่แฟนมองว่าแพงไปผ่อนเยอะเหนื่อยคือผมก็บอกไปว่าตอนนี้มันอาจเหนี่อยแต่มันก็จะผ่อนเบาลงเมื่อเงินต้นลดแล้วในขณะเดียวกันเราก็คงมีรายได้ในการปรับจากที่ทำงานขึ้นทุกๆปี ดีกว่าเอาแบบโครงการอื่นที่เราเข้าไปดูมาแล้วจนาดดูยังรู้สึกว่าไม่น่าอยู่เลยบ้านดูไม่เเข็งแรงเลยดูท่าจะมีแต่ปัญหาวัสดุก็ไม่okแล้วราคาก็เข้าใจนะว่าต่างกัน7-8แสนแต่ได้เนื้อที่เยอะกว่าของLHหรือเเสนสิริแต่ตัวบ้านมันห่วยจิงๆสุดท้ายโดนแฟนด่าว่าไม่เจียมตัวทั้งๆที่ผมก็ผ่อนคนเดียวแต่เอาเขามากู้ร่วมกันดูอัตราผ่อนแล้วผมจะเหลือเงินใช้เดือนละ 8000 ผมว่าน่าจะพอกับการที่เราเเลกกับบ้านดีซักหลังแต่แฟนผมกลับบอกว่าเอาธรรมดาๆไปก่อนอนาคตขายแล้วค่อยไปหาที่ดีกว่านี้ผมก็เริ่มจะคิดไม่ตกแล้วเพราะเรามองว่าอนาคตอสังหาน่าจะสูงขึ้นแม้รายได้เราจะสูงขึ้นก็ตามเผลอๆมันจะขึ้นสูงเกินกว่าที่เราจะมีปัญญาซื้อได้ในตอนนี้ด้วยซ้ำ...อ้อแล้วยังมีการบอกให้ผมไปซื้อที่ที่มีโครงการรถไฟฟ้าด้วยในอนาคตแต่ปัจจุบันรถเมลล์ก็ไม่มีผ่านต้องรถส่วนตัวเท่านั้นแถมเดินทางไกลมากๆขณะที่ที่LHกับเเสนสิริที่ผมเลือกอยู่ใกล้มีรถเมลล์ผ่านติดห้างติดถนนใหญ่...ขอความเห็นทุกคนหน่อยว่าการที่ผมมองดูว่าอนาคตอสังหาน่าจะเป็นอย่างนี้แล้วตัดสินใจยอมเหนื่อยในขณะที่ยังมีแรงทำได้แล้วอนาคตสบายผิดมั้ยหรือว่าทำไปสบายๆตอนนี้แล้วอนาคตค่อยว่าอีกทีแบบที่แฟนผมบอกดีบางทีผมก็เครียดนะเพราะแฟนผมจะชอบพูดประมาณว่าชอบทำไรเกินตัวเกินไปคือเขมองแค่ ณ ขณะนี้ทั้งๆที่ผมก็คิดว่าผมไหวเพื่อให้เขาได้อยู่บ้านที่ดี ไม่มีปัญหา แต่โดนว่าแบบนี้แทบหมดกำลังใจเลย

จากคุณ : vision
เขียนเมื่อ : 25 ม.ค. 53 16:04:09 A:10.0.220.207 X:203.170.177.161 TicketID:246077

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com