Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั๊มน้ำทำงานได้นานขนาดไหนครับ  

สวัสดีครับ เนื่องจาก ที่บ้านผม เป็นหมู่บ้านจัดสรร ยังไม่มีมิเตอร์น้ำเข้ามาถึง ทางโครงการ จึงได้แบ่งน้ำโดยต่อท่อมาให้ใช้ และที่บ้านผม ได้ติดตั้งถังน้ำ และปํมน้ำ (แบบไหนผมไม่รู้ว่าเป็นปั๊มน้ำประเภทใน เป็นแบบฝาครอบกลม ๆ คล้ายกระป๋อง) ผมเลยจำเป็นต้องต่อปํมน้ำ ต่อกับท่อน้ำที่โครงการแบ่งน้ำมาให้ เพื่อปํมน้ำ จากท่อดังกล่าว มาที่ถึงน้ำ (เนื่องจากถ้าไม่ใช้ปํมน้ำแล้ว จะทำให้น้ำไม่มีแรงดันพอที่จะเข้าถังเก็บน้ำได้) จึงทำให้ต้องเปิดปั๊มน้ำใช้ตลอดเวลา เพื่อเก็บสะสมน้ำเข้าถึงเก็บน้ำ ผมอยากทราบว่า
1. ปั๊มน้ำของผม เป็นประเภทใดครับ รู้แต่เพียงเป็นยี่ห้อ makita สามารถดูรุ่นที่ตัวเครื่องได้อย่างไรครับ
2. การเก็บสะสมน้ำเก็บเข้าถังน้ำ จำเป็นต้องเปิดปั๊มน้ำตลอด อยากสอบถามว่า สามารถเปิดปั๊มน้ำได้นานขนาดไหนครับ และมีสัญญาณหรือจุดสังเกตอย่างไร ว่าควรปิดปั๊มน้ำเพื่อพักเครื่องครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : boogydoggy
เขียนเมื่อ : 28 ม.ค. 53 19:50:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com