Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านแม่ที่ต่างจังหวัดครับอยากปรับเปลี่ยนเป็นบ้านชั้นเดียวครับ  

เนื่องจากเป้นบ้านแม่ที่อยู่ต่างจังหวัดครับมีปลวกมาอาศัยอยู่ด้วยก็พยายามต่างคนต่างอยู่มาหลายปีแล้วจนมาเมื่อช่วงเดินทางกลับบ้านเมื่อปีใหม่นี้เองครับเคยปรึกษากับแม่แล้วว่า
จะสร้างบ้านใหม่ชั้นเดียวบนที่ถัดออกไปเอาเป็นปุนทั้งหลังเลยใหม
หรือจะปรับปรุงบ้านหลังเก่าที่สร้างตั้งแต่สมัยคุณพ่อยังมีชีวิตอยู่ครับ
ก็คุยกันมาหลายปียังติดที่เรื่องต้องใช้เงินเยอะนะและช่วงนั้นก็พึ่งออกรถกระบะมาใหม่ๆด้วยเลยได้แต่คุย
แม่บอกว่ายังพออยู่ได้
ปรกกติแม่จะอยู่อาศัยอยู่ชั้นล่างครับ
ส่วนชั้นบนเป็นหิ้งบูชาและหิ้งรูปพ่อครับ
นานๆทีน้องชายจะกลับมานอนที่
ก็เลยปล่อยไว้อย่างงั้น
ปลวกก็ค่อยๆกินไปเลยๆในเนื้อไม้ส่วนเปลือกที่ทาชะเลคหรือสีทากันไม้ไว้ก็กินไม่ได้
คือข้างในกินอยู่อาศัยตามใจปลวกครับ
ไว้ฝา ไม้พื้น ข้างนอกจึงดูดีครับ
แม่พุดขึ้นตอนกินข้าวเช้ามื้อที่้ขึนปีใหม่พอดีว่าคงจะทนอยู่ไม่ใหวแล้วหละ
กลัวไปเดินพลาดไปเหยียบไม้ที่ปลวกทำรังอยู่ร่วงลงมาอันตรายนะ
เอาเป็นว่าจะทำการปรับปรุงบ้านหลังเดิมแต่จะทำเป้นบ้านชั้นเดียวจะดีใหม

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 53 14:37:05

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 53 13:59:34

จากคุณ : noiiii
เขียนเมื่อ : 29 ม.ค. 53 13:56:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com