Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เย้ ๆๆๆ ซื้อบ้านปี 52 ลดหย่อนภาษีได้ 300000 ได้เงินภาษีคืนแล้ว  

ขอชื่นชมการทำงานเจ้าหน้าที่กรมสรรพากร ปทุมธานีค่ะ  
ทำงานได้รวดเร็วมากจริง ๆ  ยื่นแบบขอคืนเงินภาษีผ่านอินเตอร์เน็ตเมื่อวันที่ 20/01/53  วันที่ 26 ส่งเอกสารเพิ่มเติม   วันที่  29 สรรพากรส่งเช็คมาให้แล้ว
ใช้เวลาเพียง 9 วันค่ะ เป็นเพราะว่าเราส่งเอกสารช้าเองด้วย ถ้าส่งตั้งแต่ 23 คงได้รับไวกว่านี้อีก    เพื่อน ๆ คนไหนยังไม่ได้ยื่นขอคืนเงินภาษี รีบ ๆ หน่อยนะคะ ช่วงนี้ยังไม่ค่อยมีคนยื่น จะได้ได้รับเงินคืนไว ๆ    ถ้ายื่นช่วงกุมภาฯ ทางบริษัทต่าง ๆ จะเริ่มยื่นให้พนักงาน จะทำให้คิวเยอะค่ะ

ป.ล.  ดีใจจังซื้อบ้านปี 52 ลดหย่อนภาษี 300000  เราได้เงินภาษีคืนทั้งปีเลย

เอกสารที่ใช้ยื่นประกอบมีดังนี้นะคะ
1. หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย 40(1)
2. เอกสารรับรองจำนวนเงินที่ชำระค่าซื้ออสังหาริมทรัพย์
   ดาวน์โหลดได้ที่นี่นะคะ   http://www.rd.go.th/publish/40895.0.html  
   เข้าลิงค์แล้วคลิกที่คำว่าเอกสารแนบ
3. สัญญาซื้อขาย
4. สำเนาโฉนดที่ดิน (แสกนทั้งด้านหน้าด้านหลังนะคะ)
5. ใบเสร็จรับเงิน

***** ขอเพิ่มเติมอีกข้อนะคะเห็นหลาย ๆ คนพูดถึง    บ้านที่ซื้อต้องเป็นบ้านใหม่โอนกรรมสิทธิ์ในปี 2552 ไม่จำเป็นว่าต้องซื้อจากโครงการนะคะ เพราะว่าเราก็ไม่ได้ซื้อในนามโครงการเหมือนกัน เราซื้อจากบุคคลธรรมดาค่ะ(ข้อนี้ไม่มีระบุในกฎหมายค่ะว่าต้องซื้อจากโครงการ)  และไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องเงินต้นที่ส่งธนาคาร หรือเงินดาวน์แต่อย่างใดเลยนะคะ  ถ้าแบงค์อนุมัติเราทำสัญญากู้แล้ว + กับโอนกรรมสิทธิ์แล้วก็เรียบร้อยค่ะ *****

แก้ไขเมื่อ 30 ม.ค. 53 16:13:22

แก้ไขเมื่อ 30 ม.ค. 53 16:12:18

จากคุณ : sukanda
เขียนเมื่อ : 30 ม.ค. 53 09:37:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com