Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้อบ้านแลนด์ เพื่อนบ้านต่อเติมชิดกำแพง เซลล์บอกเป็นสิทธิ์ของเค้า ทำไงดีคะ  

เพื่อนสนิทเพิ่งซื้อบ้านใหม่ที่โครงการปาริชาติ สุวินทวงศ์ของบริษัท แลนด์แอนด์เฮาส์ค่ะ เป็นบ้านเดี่ยวหลังแรกในชีวิต กำลังตกแต่งจะเข้าไปอยู่เร็วๆนี้ ตอนไปจองมีเหลือให้เลือกไม่กี่หลัง แต่เซลล์ดูจะเชียร์หลังนี้เป็นพิเศษ เพื่อนก็ชอบด้วยค่ะเพราะเห็นว่าเป็นหลังริม มีพื้นที่ด้านข้างมากเป็นพิเศษ จนลืมมองข้อเสียที่เพิ่งมารู้สึกได้ทีหลังว่า ประตูรั้วหลังนี้ไม่เป็นแบบเปิดเลื่อนด้านข้างเหมือนบ้านอื่น แต่เป็นแบบเปิดกว้างออกเนื่องจากพื้นที่แนวรั้วบังคับ จุดนี้ทำให้ไม่สะดวกเวลาขับรถเข้าออกและเกะกะ แก้ไขอะไรไม่ได้แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นปัญหาอะไร....

แต่ที่เป็นปัญหาและไม่ทราบจะแก้ยังไงเพราะไปปรึกษาเซลล์ เซลล์ก็บอกคงทำอะไรไม่ได้เพราะเป็นสิทธิ์ของเค้าก็คือ เรื่องการต่อเติมของบ้านด้านหลังค่ะ ต่อเติมจนชิดรั้วหลังบ้านเลย แนวชายคาของเค้าเสมอกับแนวรั้วเลยค่ะ ถ้าฝนตกนี่ไหลเทมาลงบ้านเพื่อนแน่ๆ เพื่อนกลัวปัญหากำแพงทรุดด้วยเพราะเคยเห็นตัวอย่างที่น่ากลัวมาแล้ว จึงไปขอคำปรึกษาเพื่อแก้ปัญหากับเซลล์ของโครงการค่ะ แต่คำตอบที่ได้รับก็คือ...

ทางเจ้าของบ้านหลังนี้ได้มาขออนุญาตทางโครงการเรียบร้อยแล้ว โดยได้จ่ายเงินจำนวน 15000บาท ครบถ้วนตามระเบียบค่าธรรมเนียมในการขอต่อเติมบ้าน อีกทั้งเจ้าของบ้านและภรรยาเป็นคนน่ารัก(?!?) และไม่ผิดเพราะทำในเขตพื้นที่บ้านของตนเอง แถมเซลล์ยังพูดเปรยๆด้วยว่า หลังอื่นเค้าก็ทำกัน แต่ไม่เห็นใครมีปัญหาเลย เพื่อนเลยงงค่ะ (ตกลงตรูมีปัญหาไปเอง)เพราะดูแล้วมันไม่น่าจะถูกต้อง ตามหลักมารยาทและน้ำใจของการอยู่ร่วมกัน แต่เพื่อนไม่ทราบข้อกฎหมายจริงๆว่าผิดหรือไม่ ก็เลยไม่กล้าเถียงเซลล์(ซึ่งน่าจะศึกษากฎหมายพวกนี้มาดีกว่า)

จึงอยากเรียนถามเพื่อนๆห้องชายคาค่ะว่า หลังบ้านต่อเติมแบบนี้ เค้าผิดหรือเปล่าคะ (ต่อเติมติดกำแพง แต่ไม่ได้ก่อบนกำแพงเหมือนกระทู้ล่างนะคะ และถ้าเขาผิด เราควรทำอย่างไรดี และทางหมู่บ้านสามารถช่วยอะไรเราได้บ้าง

รูปประกอบค่ะ

จากคุณ : Better Off
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 53 11:38:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com