Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"บ้านถูกไฟไหม้"...ใครว่าไกลตัว....  

เฮ้อ เพิ่งกลับมาจากเหตุไฟไหม้ที่โกดังเก็บของและที่พักคนงาน อยากบอกกล่าวสมาชิกคนอื่นๆที่มองว่าเหตุไฟไหม้มันใกล้ตัวจังครับ เกิดขึ้นได้แบบไม่คาดคิด ไม่มีลางสังหรณ์ใดๆนะครับ อย่าไปเชื่อดวงหรือโชคลางมากเลยครับ

เคยเห็นอะไรๆก็ไปโทษไฟฟ้าลัดวงจร และวันนี้ก็ได้คำว่าลัดวงจรนี่แหละครับที่ทำให้ไฟไหม้ แต่โทษไฟฟ้าอย่างเดียวก็ไม่ถูก ความประมาทของเรานี่แหละเป็นเหตุหลัก เช่น วางวัสดุไวไฟหรือเชื้อไฟไว้ หรือวัสดุที่ติดไฟได้ไว้ไกล้กับปลั๊กไฟต่างๆ หรืออุปกรณืไฟฟ้าที่มีความร้อนต่างๆ เช่น หลังทีวี หลังตู้เย็น ผ้าคลุมไมโครเวฟ ทำนองนี้ครับ สวยแต่น่ากลัวครับ หรือพวกเสื่อน้ำมันปูพื้นนี่ตัวดี เป็นเชื้อไฟบนพื้นแบบไม่ต้องสงสัย

ใครแวะเข้ามาอ่านก็ฝากระมัดระวังเหตุการณ์แบบนี้ สายไฟเก่าก็ควรเปลี่ยน ปลั๊กไฟต่างๆถ้าไม่ใช้ก็ถอดออก สายพ่วงต่างๆก็เอาแบบมีมาตรฐาน เสียเวลาถอดปลั๊กหน่อยเวลาเลิกใช้สบายใจกว่าครับยิ่งไม่อยู่บ้านนี่ยิ่งต้องรีบถอดเลยครับ...

เราระวังแต่คนอื่นหรือคนรอบข้างไม่ระวัง พอเสียหายเราทั้งนั้นที่ต้องกลุ้ม เพราะเงินเราทั้งน้าน

ที่สำคัญถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ควรจะมีประกันอัคคีภัยติดๆบ้านไว้มั่ง คำนวนแล้วถูกกว่าประกันรถยนต์มากโขครับ เกิดอะไรขึ้นมาแล้วจะมานึกย้อน ซึ่งผมก็มานั่งนึกนี่แหละ คิดว่าไม่เป็นไร ไม่น่าจะมีอะไร แต่พอเกิดขึ้นทำไมเราไม่ทำอะ..... ไม่ได้มารณรงค์หรือขายประกันนะครับ  กรุณาอย่าเข้าใจผิด แต่บ้านสมัยนี้ เวลาไปกู้ธนาคารเค้าบังคับทำก็ทำเหอะครับมากกว่ายอดเงินกู้ก็ได้ ผมว่าคุ้มมากนะ พวกถังดับเพลิงควรมีติดๆบ้านไว้ แต่ก็ต้องตรวจสอบสมำเสมอว่าใช้งานได้ปกติไหม ( วันนี้ถังแรกของผมทำอะไรไม่ได้เลย) แต่ถ้าไฟมันลุกไปแล้วซัก 3-5 นาทีถังดับเพลิงแบบนี้แทบจะช่วยอะไรไม่ได้เลยครับ ยิ่งเจอไม้แบบที่ติดไฟเป็นถ่านแดงแล้ว จบข่าวครับ ดับได้แค่แปลวเพลิงหมดถังไฟก็ลุกอีก ( แต่อาจจะมีแบบดีกว่านี้ ซึ่งผมไม่มีใช้ ก็ซื้อแบบที่เค้าวางขายทั่วไปนั่นแหละครับ )

และสำคัญที่สุด ....สติครับ.....ลำดับก่อนหลังลดการสูญเสียได้ครับ เราร้อนรนทำอะไรไม่ถูกนี่แหละตัวทำให้ความเสียหายมากขึ้นแบบไม่ตั้งใจ

ฝากไว้ครับ หน้าร้อนกำลังเริ่มแล้วครับ...

** เข้ามาแก้คำผิดครับ ***

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 53 22:33:27

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 53 22:31:44

จากคุณ : ASA by BBS
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 53 22:26:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com