Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบบรรทัดฐานการขอสินเชื่ออยู่ตรงไหนเป็นลูกค้าชั้นดีแล้วได้อะไรงงและหงุดหงิดมาก  

ผมซื้ออาคารพานิชย์ 2 หลังติดกัน ราคา 3,200,000 จ่ายดาวน์ไป 2แสน ยื่นกู้ 3 ล้าน กับแบงค์สีเขียว เอกสารครบตามที่ผู้จัดการสาขาแจ้ง เป็นเจ้าของกิจาร แต่ผู้จัการสาขาแนะนำให้ออกใบรับรองเงินเดือนเป็นพนักงานกินเงินเดือนผมก็งงเล็กน้อย(เจ้าของกิจการเครดิตไม่ดีกว่าหรอ)แต่ไม่เป็นไร การเดินบัญชี ส่วนตัวกับแบงค์เขียว(บัญชีนี้ผมเปิดตั้งแต่ผมยังวัยรุ่นยังไม่มีเครดิตอะไร)6 เดือน ประมาณ 20-30 ล้าน บัตรเครดิคแบงค์เขียวเกือบ 20 ปี วงเงิน หลักหลายแสน ใช้ปีหนึ่ง 4-5 ล้านบาท จ่ายเต็มทุกรอบบัญชี กับบัตร usa วงเงินพอกัน ใช้พอกัน อาจจะน้อยกว่านิดหน่อย มีผ่อนทาวน์เฮาน์ เดือนละ 5,100 ยอดคงเหลือ 5-6 หมื่นบาท เจ้าหน้าที่ยังแซวผมเลยอย่าปิดบัญชีนะผ่อนไปเรื่อยๆก็ได้ ยื่นเอสารครบเมื่อ เย็นวันศุกร์ที่ 6 ผู้จัดการแจ้งว่าจะส่งเอกสารให้ผมคืนนี้เลยเช้าวันนี้คือวันจันทร์ ที่ 9 ประมาณ 9 โมงเช้ามีเจ้าหน้าที่สินเชื่อแบงค์โทรมา(เออเร็วทันใจดีวุ้ยชอบ)สอบถามถึงเอกสาร ว่าจะยื่นเอกสาร ส่วนตัว หรือ กิจการ ผมส่งเอกสารทั้งหมดเป็นส่วนบุคคลนะ ผมยื่นกู้ ส่วนบุคล แต่หลักฐานการเงิน เป็นของ กิจการ ผมบอกให้ดูหัวกระดาษใหม่ซิว่าเอกสารเป็นชื่ออะไร เจ้าหน้าที่แจ้ง OK เป็นส่วนบุคคล มีเพียง ใบรับรองเงินเดือนเท่านั็น ที่หัวกระดาษเป็น บ. เจ้าหน้าก็วางสายเลย ผมก็งงอะไรหว่า พอดีติดสายลูกค้าอยู่เลยคุยแบบงงๆ  ประมาณ 10 โมง ว่างๆ เลยโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ส่วนกลางฝ่ายสินเชื่อ เผื่อต้องการอะไรพิ่มเติม เจ้าหน้าที่บอกรอซักครู่จะตรวจสอบให้ โอ้แม่เจ้า เจ้าหน้าที่แจ้งสถานะผมถูกปฏิเสธ ตอน 9.30 ผมอะไรนะ ทำไมทำงานกันเร็วจัง ผมได้แต่งง สอบถามอะไรก็ไม่บอก บอกให้ติดต่อสาขาอย่างเดียว ผมโทรไปถามผู้จัดการสาขา แกก็งง อะไร เพิ่งส่งเอกสารไปเอง ทำไมรู้ผลเร็วจัง แกบอกไม่เป็นไร เดี๋ยวตรวจสอบให้ ตอนเย็นโทรมาแจ้ง ใบรับรองเงินเดือน กับเอกสารการเดินบัญชีไม่ตรงกัน ผมเลยถามอะไรไม่ตรง เจ้าหน้าที่หายอดเงินเดือนไม่เจอ(ผมนึกในใจมันจะเจอได้ไงก็ตรูไม่ได้กินเงินเดือน) ผมแ่งยิ่งงงใหญ่ ผู้การว่าเดี๋ยวยื่นเอกสารเพิ่ม คราวนี้ให้ผมเป็นเจ้าของกิจการละ ขอหนังสือรับรองบ. เอกสารการถือหุ้น บัญชีย้อนหลัง ของ บ. 6 เดือน ผมถามผู้การแบบนี้เจ้าหน้าที่ไม่งงหรอ เดี๋ยวเป็นพนง เดี๋ยวเป็นเจ้าของกิจการ ผู้การบอกไม่มีปัญหา ไมเกี่ยว แล้วต้องเขียนเอกสารใหม่มั๊ย เพราะเอกสารคำขอเป็น พนง แกบอกไม่ต้องผมก็เอาตามใจ ถึงตอนนี้ผมทำใจละคงไม่ผ่านแน่ ไม่เป็นไรพรุ่งนี้ เตรียมเอกสารชุดใหม่ยื่นแบงค์อื่นดูทั้งที่ไม่อยากเปลี่ยนแบงค์เลยเพราะทำธุรกรรมการเงินกับแบงค์นี้มานาน แต่ที่เสียความรู้สึกกับแบงค์เขียว ทำไมไม่ตรวจสอบอย่างอื่นเพิ่มเติมก่อน ขาดเหลืออะไรก็ติดต่อผมได้ แล้วให้ผมเป็นลูกค้าชั้นดีเพื่ออะไร ปรกติผมยื่นกู้หรือค้ำประกันอะไร ไม่เคยมีปัญหาทั้งที่ต่างแบงค์ไม่เคยเจอแบบนี้เลย เอกสารที่ใช้ บัตรปชช ทะเบียนบ้าน เอกสารทางการเงิน หนังสือรับรองการจดทะเบียน บ. ที่เหลือคุณเช็คเครดิตบูลโลเอา ไม่เคยใช้เอกสารอะไรมากกว่านี้เลย เอกสารผมมากว่าคำพูดซะอีก เข้ามาเล่าสู่กันฟัง จะยื่นเอกสารอะไรให้รอบคอบนิดนึง ไม่งั้นจะเป็นตัวตลกแบบผม

จากคุณ : 17247c
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 01:52:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com