Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมผิดหรือเปล่าที่ชำระเงินก่อนของ ธนาคารกรุงเทพ ?  

เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำการกู้เงินกับสินเชื่อบัวหลวง ธ.กรุงเทพ โดยการหักเงินผ่านบัญชีทุกวันที่ 29 ของทุกเดือน และเมื่อวันที่ 2 เดือน ธันวาคมที่แล้ว ผมมีเงินพิเศษ 100,000 บาท เข้าเงินชำระที่ ธนาคารกรุงเทพ แล้วให้พนักงานหักเงินสดผ่านสินเชื่อโดยตรง โดยจะหักจากเงินต้น แต่ก็มีค่าธรรมเนียม 500 กว่าบาทด้วย ยังไม่ติดใจเท่าไหร่  แล้วผมก็คิดว่า การหักเงินครั้งต่อไป คงเป็นวันที่ 29 ธันวาคมหรือมกราคม ยังมีเงินในบัญชีพออยู่ แล้วพอต้นเดือนกุมภาพันธ์ ได้รับใบเสร็จ ปรากฏว่า เงินที่ถูกมีแต่ดอกเบี้ย เงินต้น เป็น 0 บาท เป็นของวันที่ 29 เดือน มกราคม ผมเลยติดต่อกับธนาคารที่ชำระเงิน  ถามข้อสงสัย แล้วคุยกับทางผู้จัดการและคุยกับพนักงานสินเชื่อที่กรุงเทพ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ แล้วก็ได้ข้อมูลว่า การหักเงินผ่านบัญชีแบบ Auto จะทำเดือนละครั้ง ตอนที่ชำระเงินวันที่ 2 ธ.ค. พนักงานไม่เห็นได้บอกเลย ว่าถ้าผมทำอย่างนี้จะทำให้ผมต้องเสียดอกเบี้ย เพราะวันที่ 29 ธ.ค. ทางธนาคารจะไม่หักเงินแบบ Auto ทำให้เป็นว่าผมรู้สึกว่า ทางพนักงานของธนาคารให้ข้อมูลไม่ครบถ้วน หรือมีส่วนได้ส่วนเสียที่ลูกค้าต้องรับผิดชอบ ไม่ยอมแจ้งข้อมูล เป็นว่าตัวลูกค้าไม่ยอมถามหรือพนักงานไม่ยอมบอก เพราะผลประโยชน์ของธนาคาร และตอนแรกผมก็โทรสอบถามพนักงานว่า สามารถชำระเงินสดโดยหักจากสินเชื่อได้ไหม ก็บอกว่าได้ แต่ห้ามชำระให้หมดก่อน 3 ปี และทำไมไม่บอกว่าต้องชำระในวันที่ที่ธนาคารหักเงินแบบ Auto เท่านั้น ไม่เช่นนั้นจะมีผลกับลูกค้้าทำให้ต้องจ่ายดอกเบี้ยส่วนต่าง แถมไม่หักเงินต้นด้วย
ป.ล. แล้วอย่างนี้ผมจะทำอย่างไร ยอมรับสภาพเสียค่าโง่ หรือ ให้ธนาคารรับผิดชอบ

จากคุณ : frankadam
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 14:51:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com