Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำอย่างไรกับตู้เย็นเก่าที่บ้านดีครับ  

ที่บ้านมีตู้เย็นของ National แบบ 2 ประตู (ชั้นบนเป็นช่อง freeze ครับ) อายุอานามก็น่าจะ 10ปี + หรืออาจจะเกือบ 20 ปีหรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆตั้งแต่จำความได้ ก็มีตู้เย็นนี้อยู่ในบ้านแล้วครับ

ปัจจุบันตู้เย็นก็เริ่มแก่ชรา ขอบยางประตูไม่ค่อยดี ฝาหลังตู้เย็น (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรครับ) ก็เผยอพอประมาณ แต่ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่พอสมควร ช่อง freeze น้ำแข็งเกาะแน่นเหมือนน้ำแข็งขั้วโลกเลยครับ ต้องคอยละลายน้ำแข็งอยู่บ่อยๆ บางทีเปิดประตูตู้เย็นช่อง freeze ไม่ได้เลยก็เคยมีครับ ส่วนช่องข้างล่าง กระป๋องน้ำก็แข็งเป็นน้ำแข็ง เย็นจับใจเลยครับ

รู้สึกว่าคุณภาพจะไม่ค่อยดีตามอายุการใช้งาน แต่ก็ยังไม่เสีย คอมเพรสเซอร์ก็ยังทำงานได้ดีอยู่ (หรือว่าอาจจะไม่รู้ว่ามันเสื่อมสภาพไปแล้วหรือเปล่านะครับ) ลักษณะจะค่อนข้างกินไฟมากพอสมควร และคิดอยากจะซื้อตู้เย็นใหม่ แต่ก็เสียดายตู้เย็นเก่าครับ คือถ้าตู้เย็นเก่ามันเสียไปเลย ก็คงไม่ต้องคิดมากน่ะครับ

ควรทำอย่างไรกับตู้เย้นเก่าตัวนี้ดีครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : poohdent
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 19:21:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com