Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระเบื้อง"ว่าว" ต่างจากกระเบื้องธรรมดาอย่างไร...ใครรู้บอกที?...(เหตุจากผบ.ทบ.สั่งปฏิวัติ^^)  

เนื่องจาก คุณผบ.ทบ. ไปประสบพบเห็น กระเบื้องที่ไม่ธรรมดาที่เรียกว่า "กระเบื้องว่าว" เข้าโดยบังเอิญ...
และมันคงโดนใจเธอมากขนาดโทรมามีคำสั่งลับด่วนที่สุด...ว่าจะปฏิวัติ!!!...กระเบื้องมุงหลังคา
บังคับให้ผู้ชายตัวน้อยๆ อย่างผมต้องโทรไปคุยกับผู้รับเหมาสร้างบ้าน...โดยให้เปลี่ยนจาก ลอนคู่ เป็นกระเบื้องว่าวได้มั้ย?
ผมก็ไม่อยากข้ดใจ...เลยจัดให้โทรไปหาผู้รับเหมา
แต่ผู้รับเหมาบอกว่า...การปฏิวัติมันยุ่งยาก+แพงมากๆ...ราคาวัสดุ+ค่าแรงจะขึ้นจากเดิมเกือบ 3-5 เท่า !!!!!
อุแม่เจ้า...แค่ราคาเดิมประชาชนรากหญ้าอย่างผมก็เกือบจะ เอาก้อนเกลือมากัดกินแทนข้าวอยู่แล้ว
เลยรีบโทรกลับไปรายงาน ผบ.ทบ. ให้ทบทวนคำสั่งปฏิวัติ(กระเบื้อง)
ผบ.ทบ.เลยมีคำสั่งที่ 2 ให้ทำรายงานข้อแตกต่างของ
"กระเบื้องลอนคู่" และ "กระเบื้องว่าว"
โดยเฉพาะเรื่องราคา....ว่ามันแพงมากขนาดนั้นจริงหรือ?
รายงานด่วน!!!!!...
ไม่งั้นโดนลงโทษมาตรา 157 ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่....
โทษ...ตัดเงินเดือน T T
นอกเรื่องมาซะยาวสรุปนะครับ
ผมต้องขอรบกวนผู้มีความรู้เรื่องกระเบื้อง "ว่าว" ซักนิดครับเรื่อง
1. ราคากระเบื้องต่อตารางเมตรประมาณเท่าไรครับ
2. ค่าแรงแพง3-5เท่ากว่าจริงหรือครับ
3. ผู้รับเหมาบอกต้องวางแปเพิ่ม...และมีค่าเหล็กผูก หรือ ขอเกี่ยวเพิ่มอีกประมาณเท่าไรครับ?
4. เทียบกับราคากระเบื้อง+ค่าแรง แพงกว่า 3-5 เท่าจริงหรือไม่?
เพิ่มเติม : พื้นที่หลังคาเป็นรูปตัวแอล ประมาณ 81 ตร.ม. ครับ

ระหว่างนี้ขอไปพึ่ง อากู๋ ก่อน...เดี๋ยวกลับมา
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ...ที่ช่วยให้พ้นโทษนะ..ครับผม ^^

จากคุณ : ไผ่แผ่วพริ้ว
เขียนเมื่อ : 15 ก.พ. 53 10:02:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com