Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องของการกู้สินเชื่อซื้อบ้าน สงสัยเวลาคิดดอกเบี้ยครับ  

พอดีรบกวนสอบถามเรื่องอัตราการคิดดอกเบี้ยบ้านครับ

สมมุติว่าเราขอยื่นกู้ 1 ล้านบาท โดยจะทำสัญญา ณ วันที่ 1 เดือน 1 พ.ศ. 2550
แล้วในวันที่ 2 เดือน 1 พ.ศ. 2550 เราจ่ายเงินสดให้แก่ธนาคารที่กู้เป็นจำนวนเงิน 2 แสนบาทแล้ว ดังนั้น ธนาคารจะคิดดอกเบี้ยแค่เงนจำนวนที่เหลือ คือ 8 แสนบาทถูกต้องมัยครับ
และเงิน 2 แสนบาทที่จ่ายไปในวันถัดมาจะไม่ถูกรวมมาคิดดอกเบี้ยเลยและจะนำไปหักกับเงินต้นเต็มจำนวน 2 แสนบาทเลยถูกต้องมั้ยครับ

รบกวนสอบถามครับ เพราะเคยได้ยินมาว่าดอกเบี้ยกู้ซื้อบ้านคิดเป็นรายวัน

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Dominica
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 53 21:07:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com