Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาขอคำปรึกษาค่ะ เกี่ยวกับการย้ายต้นไม้ใหญ่เพื่อถมที่สำหรับปลูกบ้าน  

วันนี้ไปดูที่ดินที่เพิ่งแบ่งเสร็จค่ะ ซึ่งบริเวณที่ดินนั้นตายายได้ปลูกต้นทองหลางไว้เป็นแนวยาว ต้นนึงอายุไม่ต่ำกว่า 30 ปี แล้วก็พบว่า ที่ดินส่วนที่ได้มานั้น ได้ต้นทองหลางมา 7 ต้น ต้นใหญ่กำลังดีเหมาะที่จะเอาไว้เป็นร่มเงา แต่มีปัญหาว่า จะถมที่อ่ะค่ะ(ถมสูงซะด้วย)ควรจะปล่อยเอาไว้แบบนี้แล้วถมทับโคนต้นไปเลย หรือว่าต้องย้ายมันออกไปก่อนค่อยถม(แต่ท่าจะงานใหญ่)

วอนพ่อแม่พี่น้องช่วยแนะนำทางออกด้วยค่ะ

จากรูปนี้นะคะ จะเห็นแนวต้นทองหลางที่ปลูกไว้เป็นแนวตามท้องร่อง รากเค้าใหญ่พอดูเลยค่ะ
เส้นสีชมพูสดใสนั้นเป็นระดับดินที่จะถมสูงขึ้นมาค่ะ

จากคุณ : luMos
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 53 18:23:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com