Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขึ้นบ้านใหม่ รบกวนปรึกษา  

บ้านเป็น Town home ต้องรีบย้ายเข้าอยู่ภายในสิ้นเดือนกุมภานี้ครับ พอดียกเลิกสัญญากับที่พักปัจจุบันสิ้นเดือน เลยรบกวนขอคำแนะนำพี่ๆ เพื่อนๆ ดังนี้ครับ

ทิศทางบ้านหันหน้าทิศใต้

1. คือเห็นในหลายตำราบออกว่าห้ามขึ้นบ้านวันเสาร์ แต่หลายๆเว็ปก็บอกว่าวันเสาร์ที่ 27 เป็นวันดี เลยค่อนข้างงงครับ

2. กะว่าจะแค่เชิญพระพุทธรูปเข้าบ้านก่อน ต้องทำพิธียังไงบ้างครับ แล้วจะมีผลต่อการเลี้ยงพระใหญ่หลังจากนี้มั้ยครับ

3. บ้านที่ซื้ออยู่กับแฟน แต่ว่าแฟนไม่สามารถอยู่ในวันที่จะทำพิธีได้ (เป็นลูกเรือสายการบินต่างประเทศ ต้องประจำอยู่ที่โน่น) จะเป็นไรมั้ยครับ

4. ข้าวของ เครื่องใช้สามารถย้ายเข้าไปก่อนได้มั้ยครับ เช่นพวกตู้เย็น เตาแก๊ซ ทีวี เครื่องซักผ้า เสื้อผ้า ต่างๆ

5. ตั้งใจว่าจะทำหิ้งพระ แต่ยังไม่ได้ทำ สามารถตั้งพระพุทธรูปไว้ที่ไหนก่อนได้มั้ยครับ หลังจากนั้นค่อยอัญเชิญขึ้นหิ้งพระ

6. หลังจากวันที่ทำพิธีแล้ว ภายในวันนั้นสามารถจะตอกไม้ หรือทำบ้านต่อไปได้มั้ยครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Golfo
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 53 19:49:43 A:203.146.80.148 X: TicketID:079788

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com