Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีทางออกยังไงกาบเรื่องวุ่นๆแบบนี้ครับ เกี่ยวกับหนี้สินผ่อนบ้านของพ่อตาครับ  

พ่อของแฟนผม(เรียกพ่อตา) กู้เงินมาสร้างบ้าน จนตอนนี้เกษียณแล้ว เงินบำเหน็ดที่ได้มาก็เอาไปใช้หนี้อื่นๆหมดแล้ว เหลือแต่หนี้ผ่อนบ้าน เดือนละ 15000 กว่าบ้าน  ตอนนี้ท่านก็ไม่มีรายได้อะไรทั้งสิ้น...มีหนี้ค้างชำระค่าบ้านอีกประมาณ 4 แสนบาท...และยังมีหนี้สินอื่นๆอีก ซึ่งไม่อยากรับรู้แล้ว..

แฟนผมมีน้องชายร่วมสายเลือดอีกคน ซึ่งก็ทำงานเดือนไม่กี่พัน ลำพังตัวเองยังเอาไม่รอด อายุอานามก็ 28 แล้ว ส่วนผมและแฟน อายุ 29 ครับ
เรื่องจะให้ออกค่าผ่อนกันคนละครึ่ง เลิกคิดได้เลย

ส่วนแฟนผมไม่ได้ทำงานครับ ผมทำงานคนเดียว เรียกง่ายๆว่า..เลี้ยงเมียครับ ผมมีลูกชายอีกคน ซึ่งกำลังอยู่ในวัย 3 ขวบ ซึ่งวันข้างหน้า ต้องมีภาระตรงนี้อีกเพียบบบบบบบ

คำถามคือ...ผมจะจัดการกับเรื่องนี้ยังไง ลำบากใจครับ...ครั้นจะให้ผมผ่อนให้ ผมก็ไม่รู้ว่ามรดกบ้านพร้อมที่ดินหลังนี้ จะแบ่งกันยังไง ระหว่าง เมีย กับ น้องเมียผม...

ครั้นจะไม่สนใจเลย ก็ดูจะใจร้ายใจดำ...

และผมก็มีโครงการกำลังจะปลูกบ้านของตัวเองในที่ดินของผมเองครับ จะแยกครอบครัวออกไป ซึ่งผมและแฟนก็เห็นพ้องต้องกันมานานว่า อยากอยู่กันเอง เพราะอยู่ที่นี่แล้วไม่มีความสุขครับ เสียดายเวลา ที่อยู่ๆกันไปแบบไม่มีความสุขครับ เสียสุขภาพจิตทั้งเด็ก และผู้ใหญ่

ขอความกรุณา ชี้แนะทางออกให้ด้วยครับ

จากคุณ : R_ROMSANG
เขียนเมื่อ : 23 ก.พ. 53 21:02:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com