Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- - ขอความเห็นและรูปภาพ สำหรับบ้านที่มีชั้นลอย และห้องรับแขกที่มีเพดานสูงทะลุชั้นสอง หน่อยค่ะ- -  

ตอนนี้กำลังให้สถาปนิกออกแบบแปลนให้อยู่ค่ะ
เงื่อนไขเยอะแยะเลย ที่สำคัญคือ
มีพื้นที่เป็นสี่เหลี่ยมคางหมู หน้ากว้าง 10 หลังกว้าง 16 ยาวได้ 12

และงบประมาณที่มีจำกัด อยากได้พื้นที่ใช้สอยประมาณ 130 - 150 ตร.ม
(อยู่กันสามคน)

เค้าก้อออกแบบมาเป็นสองชั้น ชั้นล่างตรงส่วนห้องนั่งเล่น เป็นเพดานสูง
ทะลุชั้นสอง ส่วนที่เป็นชั้นสองก้อจะเป็นชั้นลอย ซึ่งอยู่นอกเหนือจินตนาการเราตอนแรกว่าจะออกมาเป็นแบบนี้

แต่ก้อรู้สึกชอบค่ะ เพราะบ้านเล็ก การทำชั้นล่างฟากส่วนห้องนั่งเล่นเป็นเพดานสูงทะลุชั้นสองจะทำให้บ้านไม่อึดอัดเกินไป

แต่ไม่เคยมีไอเดียการตกแต่งแบบนี้มาก่อน
รบกวนสอบถามเป็นเรื่อง ๆ น่ะค่ะ
1. การติดไฟเพดานตรงชั้นสอง ควรติดแบบไหนค่ะ เพื่อให้แสงสว่างลงมาถึงชั้นล่างได้ด้วย
เค้าแนะนำเป็นแชนเดอเลียห้อยๆ เก๋ ๆ แสงมันจะส่องสว่างมาถึงชั้นล่างมั้ยค่ะ
และควรติดไฟเพิ่มตรงส่วนไหนได้อีก เช่น ติดสปอตไลท์บนผนังของชั้นวางทีวี  สปอตไลท์ผนังฟากโซฟา
2. ผนังชั้นสอง ส่วนที่อยู่ตรงข้ามกับชั้นลอย ควรติดกระจกแบบไหน หรือไม่ควรติด และผ้าม่านควรติดหรือเปล่าค่ะ
3. ตรงส่วนชั้นลอยสามารถใช้ทำประโยชน์อะไรได้บ้างค่ะ อนาคตถ้ามีเจ้าตัวเล็กจะอันตรายมั้ยค่ะถ้าไม่ตีผนังทึบ
4. เพดานสูงนี่เปลี่ยนหลอดไฟ ทำความสะอาดกระจกยังไงค่ะ

อยากได้คำแนะนำ และรูปประกอบการตกแต่ง และหน้าตาของห้องนั่งเล่นเพดานสูง ชั้นลอย ค่ะ
ช่วยหน่อยน่ะค่ะ จะเอาไปประกอบการตัดสินใจก่อนให้สถาปนิกปรับแปลนอีกรอบค่ะ

ถ้าดูแล้วไม่ถูกใจ หรือยุ่งยากในการทำความสะอาด กระจกชั้นสองและการเปลี่ยนหลอดไฟ อาจจะให้สถาปนิกตีพื้นให้เต็มพื้นที่ชั้นสองไปเลยค่ะ

จากคุณ : -@LanDoa-
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 53 14:18:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com