Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมค่าไฟบ้านผมแพงจัง ขอปรึกษาหน่อยครับ  

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่าบ้านนี้อยู่กัน 3 คน คือ ผม ภรรยา และลูกชาย 1 ขวบ
จะมีปู่ ย่า ป้า มานอนที่บ้านเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์เท่านั้น ค่าไฟมาเดือนละไม่ต่ำกว่า 3500 บาท
เดือนล่าสุด 4900 กว่าบาท ตกใจมาก เพราะบ้านพี่สาวที่อยู่ถัดไปไม่ไกล อยู่กัน 5 คนทุกวัน
แอร์ 20000 btu 3 ตัว ค่าไฟเพิ่ง 4000 บาท ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆก็เหมือนๆของบ้านผม

เครื่องใช้ไฟฟ้าหลักๆบ้านผมก็มี
แอร์ห้องนอน 30000 btu เปิด 2 ทุ่ม ปิด 9 โมงเช้า
แอร์ห้องนอนเล็ก 9000 btu เปิดเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ 4-5 ทุ่ม ปิด 8 โมงเช้า
แอร์ห้องนั่งเล่น 9000 btu เปิดเดือนละไม่ถึง 3 ครั้ง
ตู้เย็น 15 คิว 1 เครื่อง เปิด 24 ชม.
ตู้เย็นเล็ก ประตูเดียว เปิด 24 ชม.
กาน้ำร้อน ไม่ใช่แบบต้มทั้งวัน
รีดผ้าเดือนละ 2-3 ครั้ง รีดทีเยอะๆ
เครื่องซักผ้า ใช้อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ซักน้ำเย็นตลอด
ปั๊มน้ำ
ไมโครเวฟ
เครื่องทำน้ำอุ่น 2 เครื่อง เครื่องนึงใช้ทุกวันเช้า เย็น อีกเครื่องนึงใช้เฉพาะเสาร์-อาทิตย์
เครื่องนึ่งขวดนมลูก ใช้ทุกวัน วันละครั้ง
ทีวี plasma 42 นิ้ว 2 เครื่อง เปิดทีละเครื่อง ไม่ทั้งวัน แทบจะไม่เคยเปิดพร้อมกันเลย
พัดลมตั้งพื้น 16 นิ้ว 2 เครื่อง เปิดตลอดช่วงกลางวัน

พวกผมจะเป็นประมาณว่าไปไหนไปกันเป็นแพ็ค 3 คน
ขึ้นข้างบนก็ขึ้นกันหมด ลงข้างล่างก็ลงกันหมด
แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่า ค่าไฟบ้านผมทำไมมันแพงจัง
ปรึกษาหลายๆคน รวมทั้งเคยตั้งกระทู้ที่นี่มาแล้ว
ต่างลงความเห็นกันว่า เป็นที่แอร์ 30000 btu มันใหญ่เกินไป
เพราะห้องนอนผมประมาณ 27-28 ตรม
ซึ่งแอร์น่าจะอยู่ประมาณ 18000-24000 btu ใช่หรือเปล่าครับ
ช่วยวิเคราะห์ให้ผมอีกรอบนึงนะครับ
ว่าใช่แอร์หรือเปล่าที่กินไฟเยอะ ถ้าเปลี่ยนแอร์ให้ btu น้อยลง
มันจะช่วยลดค่าไฟได้เยอะหรือเปล่าครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากนะครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 53 17:01:27

จากคุณ : Mr.Awesome
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 53 16:59:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com