Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จ้างทำผ้าม่านที่สำเพ็ง ราคานี้แพงเกินไปมั้ยคะ vote  

จากกระทู้นี้ค่ะ http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8931816/R8931816.html

ในที่สุดวันนี้ก็ได้ไปหาผ้าม่านแล้วค่ะ ตอนแรกไปร้านตรงพาหุรัดที่อยู่ตรงข้ามดิโอลด์สยาม แต่ลายยังไม่ถูกใจ ก็เลยเดินต่อไปเรื่อย ๆ จนถึงสำเพ็ง (ตามที่ได้เคยเข้ามาอ่านในห้องชายคา มีหลาย ๆ คนก็ไปทำผ้าม่านที่สำเพ็ง) เดินเข้าไปจากถนนจักรวรรดิ เข้าซอยสำเพ็งไปประมาณ 50 เมตร ก็เจอร้านแรก เข้าไปเลือกผ้าแล้วก็ถูกใจค่ะ เค้าบอกว่าราคาผ้าเมตรละ 180 บาท ค่าจ้างเย็บเมตรละ 60 บาท

เราทำผ้าม่านหน้าต่าง 4 ชุดค่ะ เป็นม่านตาไก่ ขนาดหน้าต่างดังนี้
1)   กว้าง 78 ซม. สูง 134 ซม. เผื่อด้านข้าง(ข้างเดียวเพราะอีกข้างติดมุม) 10 ซม. เผื่อด้านยาวรวม 30 ซม.
2)   กว้าง 72 ซม. สูง 134 ซม. เผื่อด้านข้าง(ข้างเดียวเพราะอีกข้างติดมุม) 10 ซม. เผื่อด้านยาวรวม 30 ซม.
3)   กว้าง 126 ซม. สูง 109 ซม. เผื่อด้านข้างรวม 30 ซม. เผื่อด้านยาวรวม 55 ซม. (อันนี้เผื่อด้านยาวเยอะ เพื่อใช้ชายผ้าม่านเสมอกับหน้าต่าง 2 อันด้านบนค่ะ) แยกเป็น 2 บาน
4)   กว้าง 150 ซม. สูง 115 ซม. เผื่อด้านข้างรวม 40 ซม. เผื่อด้านยาวรวม 40ซม. แยกเป็น 2 บาน

เบ็ดเสร็จแล้ว เค้าคิดราคา 5,000 กว่าบาทค่ะ รวมตาไก่ แต่ไม่รวมราง ไม่รวมติดตั้งนะคะ เรารู้สึกว่ารางเค้าแอบแพงค่ะ เมตรละ 400 กว่าบาทเป็นอลูมิเนียมพ่นสี แล้วก็ไม่มีสีที่เราอยากได้ด้วย ก็เลยไม่ได้เอารางของร้านเค้า

เราก็ต่อรองราคาเหลือ 5,000 ถ้วน เค้าก็ไม่ให้ค่ะ ลดให้ประมาณ 200 เอง เค้าบอกว่านี่ลดราคาผ้าให้แล้วจากเมตรละ 180 เป็น 160 บาท ก็ตัดสินใจเอาร้านนี้ เพราะเจอผ้าที่สีและลายโอเค แล้วก็เดินไม่ไหวแล้วด้วย แต่กลับบ้านแล้วมาคิด ๆ ดู ผ้าม่านหน้าต่าง 4 บาน ตั้ง 5,000 กว่าเลยเหรอ นี่ขนาดสำเพ็งแล้วนะเนี่ย

อยากทราบจังค่ะ ว่าเพื่อน ๆ ในห้องชายคาที่เคยไปจ้างทำผ้าม่านที่สำเพ็งแบบเรา รู้สึกว่ามันแพงอย่างงี้มั้ยคะ หรือว่าราคานี้ก็สมเหตุสมผลแล้ว (ประมาณว่าเราคิดมากไปเอง 555)

อีกเรื่องที่อยากถามคือ ไปเจอแบบรางผ้าม่านในร้านที่เจอในอินเทอร์เน็ตแล้วชอบค่ะ ถ้าซื้อแค่รางโดยไม่ทำผ้าม่านกับเค้า จะได้มั้ยคะ

จากคุณ : lovely winnie
เขียนเมื่อ : 1 มี.ค. 53 23:04:27

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com