Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาการลงเสาเข็มต่อเติมบ้านค่ะ vote  

ซื้อบ้านโครงการมาค่ะ แต่ตัวบ้านเล็กเกินไป มี function ไม่พอต่อการรองรับผู้อาศัย 5 คนในบ้าน จึงอยากต่อเติมพื้นที่ข้างบ้านเป็นส่วนพักผ่อน และปรับปรุงพื้นที่ลากซักล้างที่อยู่ติดกับครัวใน ไว้ผัดทอด ทำอาหารไทยๆ พร้อมกับจะวางเครื่องซักผ้าไว้ด้วย ที่นี้พอกำหนดความต้องการได้แล้วก็เข้าไปปรึกษากับสถาปนิกที่ SCG Experience ก็ได้คำแนะนำมาในระดับหนึ่ง โดยสถาปนิกแนะนำรูปแบบที่เอารูปมาโชว์นะคะ โดยบอกว่าสามารถต่อเติมข้างบ้านให้เป็นพื้นที่เปิดโล่งได้ โดยอาจใช้ประตูเลื่อนหรือบ้านเฟี้ยมเพื่อลดความแออัด ส่วนโครงให้ใช้โครงเหล็กและผนังเบา เพื่อไม่ให้หนักเกินไป นอกจากนี้ยังต้องระวังไม่ให้ส่วนต่อเติมนั้นเชื่อมต่อกับโครงสร้างบ้านเดิมด้วย ส่วนหลังคาให้ใช้เมทัลชีทเพราะเบาและลาดเอียงไม่มากนัก ส่วนครัวนั้นก็ให้ต่อเติมแบบโล่ง โดยทำหลังคาตามในรูป ทั้งนี้อาจใช้โพลีหรือไวนิลได้ตามสะดวก แต่คำถามที่อยากรบกวนถามผู้รู้ คือ
1) พื้นที่ห้องพักผ่อนข้างบ้าน หากต้องลงเสาเข็ม ควรลงกี่ต้น ขนาดเท่าไหร่ค่ะ คือ เราห่วงเรื่องบ้านทรุดมากๆ
2) พื้นที่ครัวด้านนอก ที่จะทำหลังคานั้น จะมีการวางเตาแก๊ซและเครื่องซักผ้าด้วย จำเป็นต้องลงเสาเข็มไหมคะ ถ้าต้องควรลงเท่าไหร่ กี่ต้น
3) หากเราไม่ใช้หลังคาเมทัลชีท จะใช้วัสดุอื่นได้ไหม เพราะเห็นว่าฝนตกเสียงจะดังมาก เกรงใจข้างบ้านค่ะ
4) ลืมบอกไปว่าพื้นที่ด้านข้างที่จะทำห้องพักผ่อนจะ build in ชั้นหนังสือด้วย ซึ่งคงต้องรับน้ำหนักเยอะค่ะ

ตอนนี้ พยายามหาช่างรับเหมาอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าจะทราบรายละเอียดโครงสร้างและการวางเสาเข็มดีหรือเปล่า จึงอยากหาขอมูลในนี้ก่อนค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณทุกๆ ท่านมากค่ะ

จากคุณ : weipalin
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 53 20:49:23

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com