Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะทำ Built-in Furniture ที่คอนโดค่ะ ไม่ทราบว่าจะใช้ไม้อัดสักหรือว่าไม้แอชดี vote  

ตอนนี้กำลังจะทำเฟอร์นิเจอร์ที่คอนโดค่ะ ก็เลยให้ช่างเค้ามาวัดขนาดพื้นที่ห้องค่ะ ก่อนที่จะมาเค้าบอกว่าที่เค้าเคยทำก็คือโครงไม้จ๊อยท์ปิดทับด้วยไม้อัดแล้วทับด้วยลามิเนตอีกที แต่พอมาดูห้องและบอกแบบคร่าว ๆ กับเค้าแล้ว เค้าบอกว่าจะไม่ทับด้วยลามิเนตแล้วอ่ะค่ะแต่ปิดทับด้วยไม้แอชแล้วมาขัดหน้าให้เรียบแล้วก็ลงแลคเกอร์ แต่ที่เราเคยทำมาจะเป็นโครงไม้สักจ๊อยท์กรุด้วยไม้อัดและทำสี ทีนี้เราก็เลยไม่แน่ใจว่าแบบไหนจะดีกว่ากันอ่ะค่ะระหว่าง
1. โครงไม้สักจ๊อยท์ กรุด้วยไม้อัด(จำเป็นต้องระบุชนิดไม้มั๊ยคะ หรือว่าเหมือน ๆ กันหมด) แล้วปิดด้วยลามิเนต
2. โครงไม้สักจ๊อยท์ กรุด้วยไม้แอช แล้วทำสี
3. โครงไม้สักจ๊อยท์ กรุด้วยไม้อัดสักแล้วทำสี

เฟอร์นิเจอร์ที่เราจะทำก็มี Walk-in Closet, โต๊ะเครื่องแป้ง, กรุผนังหัวเตียง, ชั้นวางทีวี, ตู้รองเท้า ค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะทำสีอะไรดีระหว่างโอ๊คน้ำตาลเข้มนิดนึง กับสีไม้ออกน้ำตาลๆอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าไม้อัดที่จะนำมาใช้นี่จะขึ้นอยู่กับสีที่จะทำรึเปล่าคะ แล้วไม้แอชกับไม้อัดสักนี่เหมาะกับสีแบบไหนโดยเฉพาะมั๊ยคะ หรือว่าเหมือนกัน ถามมาซะยาวเลย ยังงัยรบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^-^

จากคุณ : mimi
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 53 21:30:49 A:124.122.138.159 X: TicketID:055261

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com