Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวน ท่านที่มีความรู้ เกี่ยวกับเรื่องระบบปั๊มน้ำและท่อช่วยเข้ามาดูให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ vote  

ตอนนี้ ผมได้สร้างบ้านใหม่อยากจะขอรบกวน ถามคำถามเกี่ยวกับ ปั๊มน้ำ หน่อยนะครับ คือ ที่บ้าน มีขนาด 8*20 ม. เป็นบ้านแนวยาวต้องการวางแทงค์ไว้หลังบ้าน

มีคนอยู่ประมาณ 10 คนโอกาสใช้น้ำพร้อมกันมีมาก (โดยส่วนตัวที่บ้านเก่าจะมีปัญหาเกี่ยวเรื่องน้ำมาก ไม่สามารถอาบพร้อมกันหลายห้องได้น้ำไหลช้าและเบา พอมีบ้านใหม่เลยอยากจะแก้ปัญหาตรงจุดนี้ให้ได้ เหมือนเป็นปมด้อยเลย  ใฝ่ฝันว่าอยากให้น้ำไหลแรงมากๆเหมือนตามโรงแรม )

บ้านที่สร้างเป็น บ้าน 2 ชั้น ชั้น1 มีห้องน้ำ 1 ห้อง และห้องครัว+ซักล้าง  
ส่วนชั้น 2 มีห้องน้ำ 4 ห้อง ติดเรนชาวเวอร์ 4 ตัว แต่ตัวเรน ต่อท่อตรงไม่ผ่าน เครื่องทำน้ำร้อนหรือน้ำอุ่น  
ท่อน้ำเมน บอกกับช่างให้เดินอย่างต่ำที่ 1นิ้ว แล้วแยกเข้าห้องน้ำสุขภัณฑ์ 1/2 นิ้ว

เท่าที่เคยได้อ่านกระทู้มา ตกลงใจเลือก ปั๊มน้ำ GRUNDFOS แต่ตัดสินใจไม่ว่าจะใช้ ขนาดกี่ wat ดี เพราะกลัวว่าตัว เรน ออกมาน้ำจะไม่แรง (อยากได้แบบแรงมากกก)
ถามทางพวก ห้างร้านขาย (เวลาเข้าไปคุยชอบเชียร์ให้ไปยี่ห้ออื่น )บอก ให้ใช้ 450wat น่าจะพอ (ถ้าไม่พอซื้อไปแล้วจะทำยังไงเนี่ยเลยไม่อยากจะเชื่อพวกนี้เท่าไร )
เคยลองโทรเข้าไปที่ บ.GRUNDFOS เค้าก็แนะว่า 450 wat ไม่พอแน่ ถ้ามีเรน 4 ตัว ให้ใช้ 920 wat น่าจะพอดีหรือถ้าให้ชัวร์ 1050 watไปเลย

เท่าที่เช็คราคา มาในแต่ละราคาไม่หนีกันมากเท่าไร พอรับไหว
แต่ถ้าใช้ตัวที่สูงที่สุด แรงดันจะมากเกินไปหรือไม่ครับ
แล้ว ค่าไฟแต่ละเดือน จะเปลืองมากขึ้นมั๊ยครับ
แล้วจะมีปัญหา เรื่องสุขภัณฑ์ หรือมีปัญหา อะไร หรือเปล้า

รบกวนท่านที่มีความรู้แนะนำด้วยผมด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

จากคุณ : Supredee
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 53 22:26:29

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com