Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รั้วไม้ระแนง vote  

สวัสดีค่ะ

มีเรื่องมารบกวนเพื่อนๆ ชาวชายคาค่ะ

เพื่อเป็นข้อมูลว่าทำไมต้องทำระแนงไม้ ใจจริงไม่อยากไปทำบังลมใครเลยค่ะ แต่จำเป็นจริงๆ

พอดีว่ามีเรื่องเพื่อนบ้านชอบทำตัวล้ำเส้น จุ้นจ้านเกิดพิกัด
สอดส่องและเป็นกระบอกเสียงค่ะ ส่งกลิ่นที่รบกวน
เคยรบกวนและเสียมารยาทใส่เราหลายหนแล้ว จนไม่ไหวจะเคลียร์
เพราะเค้ามนุษยสัมพันธ์ดี (มากจนล้น) แต่ขาดจิตสำนึก
ระแนงไม้คงเป็นตั้งกั้นรักษาระยะห่างไม่ให้เค้าล้ำเส้นเรามากไปกว่านี้ได้

รบกวนถามเป็นข้อๆ เลยนะคะ
1. การทำระแนงรั้ว โดยตั้งเสาในรั้วบ้านเรา
จำเป็นต้องบอกกล่าวกับเพื่อนบ้านหลังนี้หรือไม่คะ

2. ตามกฎหมายเราสามารถทำรั้วได้สูงแค่ไหนคะ
ตอนนี้รั้วปูนสูง 1.5 ม. ถ้าเราทำเพิ่มอีก 0.50 ม. จะได้มั๊ยคะ

3. การทำรั้วระแนงไม้
ความแตกต่างระหว่างไม้จริงและไม้เทียม ในเรื่อง ราคา / ความทน / ความสวย

4. ปรกติ เพื่อนๆ ทำกันอยู่ที่ ราคาประมาณเท่าไหร่คะ
อยากทราบราคาไว้คร่าวๆ เพื่อจะได้ไว้คุยกับช่างค่ะ

5. ระแนงไม้สามารถกรองกลิ่นไม่ถึงประสงค์ได้รึเปล่าคะ
หรือแค่พรางตา ถ้าเราต้องการกันกลิ่นด้วย
โดยการใช้ไม้แขวนช่วย แต่จะไม่รดน้ำไปโดนเค้า
ใช้วิธีเอามาจุ่มน้ำแล้วแขวนคืนจะดีมั๊ยคะ หรือว่าควรจะเป็นแบบไหนได้บ้างค่ะ

หากเพื่อนๆ ท่านไหนมีไอเดีย หรือคำแนะนำ เสนอแนะ
ด้วยความยินดีเลยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 08 มี.ค. 53 14:21:13

จากคุณ : อาร์ทตัวแม่
เขียนเมื่อ : 8 มี.ค. 53 14:18:17

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com