Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดูทีวีอยู่ดีๆ มีขโมยเข้ามานั่งในบ้านเป็นเพื่อนซะงั้น vote  

ไม่รู้ว่าตั้งถูกห้องรึเปล่า ยาวนิดหนึ่งนะคะ รบกวนช่วยแบ่งปันวีธีป้องกันขโมยด้วยค่ะ

เมื่อคืนระหว่างที่นั่งดูทีวีอยู่คนเดียวตอนเที่ยงคืน สุนัขในบ้านก็เห่าคำรามขึ้นมา
ตอนแรกนึกว่าเป็นแมว แต่ปกติจะไม่คำรามขนาดนี้ พอลุกขึ้นมาดู
ปรากฎว่า เห็นคนนั่งแอบอยู่ตรงระเบียง (ประตูรั้วลงกุญแจแล้ว
แต่ประตูบ้านด้านในนี่ไม่ได้ปิดค่ะ ปิดแต่ประตูมุ้งลวดไว้)

ตอนแรกนึกว่าผีหลอก แต่พอหมาเห่าอีกครั้ง ขโมยก็สะดุ้งขึ้นมา
เลยรู้ว่าเป็นคนแน่นอน ตอนนั้นจะวิ่งหันหลังกลับไปเคาะประตู้ห้องแม่กะพ่อ แต่เค้าหลับไปแล้ว
กลัวว่าขโมยมันจะวิ่งตามเข้ามา เลยยืนดูอยู่ แล้วพอขโมยหันหลังกลับจะวิ่งหนี เลยรีบเปิดมุ้งลวด
เพื่อปิดประตูชั้นนอกแล้วล๊อคกลอน หมาก็เลยวิ่งออกไปไล่ขโมย

หลังจากนั้นเรียกพ่อกะแม่ แล้วโทรเรียกยาม เห็นด้านหลังขโมย เลยบอกรูปพรรณกับยาม
ยามขี่มอ'ไซค์ตามเจอ แต่ไม่กล้าจับ ด้วยเหตุผลว่า ยังไม่ได้ขโมยอะไร ไม่มีหลักฐานและของกลาง

เจอแบบนี้มึนค่ะ แล้วจะมียามทำไม ต่อไปจะทำยังงัยดีคะ ห้องรับแขกอยู่ด้านหน้าสุด
คนข้างนอกมองเห็นชัดค่ะ ว่ามีคนนั่งดูทีวีอยู่
เลยแปลกใจว่า ขโมยเค้าไม่ขึ้นกันตอนหลับกันหมดบ้านเหรอ นี่นั่งอยู่ชัดๆ ยังเข้ามาเลย
ตอนนี้กลัวกันมาก เพราะเป็นเวลาที่พี่สาวกลับจากที่ทำงาน

อธิบายบ้านนะคะ
เป็นบ้านเดี่ยวในหมู่บ้านปิด เข้าออกได้ทางเดียว พท.ประมาณ300กว่า ตารางวา
รั้วรอบบ้านเป็น ลูกศร 3แฉก เลยคิดว่าคนปีนไม่ได้ ประตูรั้วไม่สูงมากสามารถปีนได้ค่ะ
ประตูบ้านด้านในเป็นปะตูไม้กึ่งกระจก รอบบ้านมีต้นไม้ใหญ่มากอยู่กระจายไปทั่วตามรูปค่ะ

รบกวนช่วยหาวิธีป้องกันหน่อยนะคะ เพราะคนในบ้านมีแต่ผู้หญิงกับคนแก่ค่ะ
น้องหมาที่ไล่ขโมยเป็นพันธุ์เล็ก ถึงเวลาจริงๆก็คงช่วยอะไรไม่ได้
ตอนนี้แพลนที่วางไว้(งบประมาณจำกัด)
1.ตัดต้นไม้ที่ติดรั้วออก กับเล็มกิ่งบางต้นทิ้ง ให้ดูโล่ง
2.ติดลวดหนามรอบรั้วบ้าน แต่แม่บอกว่าติดไปมันก็เปลี่ยนมาปีนเข้าปะตูรั้วแทนได้
3.ติดอินฟราเรด แต่มีปัญหาว่า แมวจรเยอะมาก กลัวจะดังตลอด
4.นึกไม่ออกแล้วค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ^^

แก้ไขเมื่อ 09 มี.ค. 53 19:36:04

จากคุณ : Napabluesky
เขียนเมื่อ : 9 มี.ค. 53 19:30:24

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com