Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามผู้รู้เรื่องระบบประปาสำหรับบ้าน2ชั้นที่มีบ่อน้ำตื้นครับ vote  

กำลังสร้างบ้านครับ เป็นบ้านสองชั้น ที่ต่างจังหวัด(ภูเก็ต)
เข้ามาอ่านห้องชายคา หาบข้อมูลเก่าๆในเบื้องต้นแล้วครับ
รวมถึงบลอกของคุณต้นโพธิ์ต้นไทร

ประกอบกับปรึกษาที่ร้านขายปั้มน้ำแล้วก็ยิ่งสับสนครับ เพราะแต่ละที่ก็แนะนำไม่เหมือนกัน

รบกวนพื้นที่ในห้องนี้ด้วยนะครับ

รายละเอียดของบ้านครับ

ขุดบ่อน้ำตื้น 1 บ่อครับ + น้ำประปาจากการประปา
+ติดตั้งเครื่องทำน้ำร้อนแสงอาทิตย์บนหลังคา
อยากทราบว่าต้องวางระบบประปาอย่างไร

ติดต่อที่ร้านขายปั้มน้ำ เขาบอกให้ใช้ปั้ม 2 ตัว ตัวแรกติดตั้งที่บ่อน้ำ ใช้สูบน้ำไปเก็บไว้ที่
ถังน้ำบนดินหลังบ้าน
ตัวที่สองเป็นปั้มแรงดันคงที่ ใช้จ่ายน้ำเข้าบ้าน
บางที่ก็บอกว่าใช้ปัมแรงดันตัวเดียวได้ครับ ไม่ต้องใช้ถังเก็บน้ำ

รบกวนด้วยนะครับผม

จากคุณ : บะหมี่เกี๊ยวกุ้ง
เขียนเมื่อ : 10 มี.ค. 53 16:47:07

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com