Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ 2 ระบบ  

จากความเดิมตู้เดิมที่ซื้อมาเป็นตู้เชื่อมอาร์กอนได้อย่างเดียวเลยกลับเจรจากับทางร้านว่าจะเอาตู้ไปเปลี่ยน เป็นตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ 2 ระบบ (Arc/Tig) ทางร้านให้เปลี่ยนแต่ต้องเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย(ตู้ระบบเดียวกับ 2 ระบบราคาต่างกัน 1000บาท)

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R9011059/R9011059.html

เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะคร้บ
   ตู้เชื่อมแบบนี้ถ้าผมซื้อมาแล้วไม่ใช้เชื่อมอาร์กอนเลยจะทำให้ชุดวงจรที่ใช้เชื่อมอาร์กอนพังไหมครับ(สมมุติว่าเชื่อมไฟฟ้ามาซัก 1 ปี แล้วอยากจะเชื่อมอาร์กอน)
   ตู้แบบ 2 ระบบ ตู้ระบบเดียว(เชื่อมไฟฟ้า) อันไหนทนกว่ากันครับ
   ก๊าซอาร์กอนมีอายุการใช้งานนานไหมครับ แล้วสามารถใช้ถังลมบรรจุก๊าซอาร์กอนได้มั้ยครับ

สาเหตุของคำถามนั้นถ้าเอาตู้ไปเปลี่ยนเป็นตู้ 2 ระบบ ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้าเอาตู้เชื่อมไฟฟ้าอาจจะได้ส่วนต่างคืน(เป็นเงินหรือเป็นของแทน)

จุดประสงค์ที่ซื้อตู้เชื่อมแบบนี้ก็เพื่อเอามาใช้งาน DIY นี้เเหละครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ

จากคุณ : เด็กบางพระ...
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 53 12:42:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com