Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไฟบ้านทั่วไป...ใช้เบรกเกอร์กี่แอมป์ครับ?  

พอดีผมจะเปลี่ยนเบรกเกอร์(ตัวแม่)ใหม่จาก 16A เป็น 40A ตามที่ถามคนรู้จัก  แต่ปัญหามีอยู่ว่า

.....มีพี่ๆบอกไว้ในกระทู้เก่าว่า_ถ้าไฟมาแค่ 5(15A) ผมไม่สามารถเปลี่ยนเบรกเกอร์(ตัวแม่)เป็น 40A ใช่มั้ยครับ(เดี๋ยวถ้าไฟเกินมันจะไม่ตัด)

.....จุดประสงค์ที่ผมต้องการเปลี่ยนนั้นเพราะว่า  เวลาเปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าพร้อมๆกัน_ไฟมีอาการไฟตกทันที เช่น ใช้เครื่องซักผ้า-ทีวีจะดับทันที หรือ เปิดทีวี-หม้อหุงข้าวจะใช้ไม่ได้...ประมาณนี้นะครับ

......ผมจึงอยากถามพี่ๆว่า สาเหตุจริงๆอยู่ที่ตรงจุดไหนครับ_ถ้าผมใช้เบรกเกอร์ตัวแม่ขนาดเดิม (16A)....ชุดเบรกเกอร์ที่ช่างคนเก่าเดินไว้ เค้าใช้เบรกเกอร์(ตัวลูก) 2 ตัวนะครับ (10A)  แยกไปตามห้องต่างๆ

รายละเอียดของเครื่องไฟฟ้าต่างๆ
......ห้องแยกมีแค่ 3 ห้อง แต่ละห้องมีแค่ พัดลม,ทีวี,หลอดไฟ.....อย่างละ 1 เครื่อง
......ห้องโถง  มีหลอดไฟ 3 ดวง ตู้เย็น,เครื่องซักผ้า,หม้อหุงข้าว,ทีวีและพัดลม 2 ตัวแค่นั้นครับ

ปล...ถ้าผมถามไม่เข้าใจ ก็ขอโทษด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 53 18:18:23

จากคุณ : AUNBkk
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 53 18:11:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com