Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจอกับตัวเองจนได้ ภัยสังคมในคอนโด รบกวนนักสืบพันทิพด้วยค่ะ pleaseeeeeee  

สวัสดีค่ะ  
มีเรื่องจะมาขอความช่วยเหลือค่ะ เนื่องจากวันอังคารที่ 20 เมษา เวลา 8 โมงเช้ากว่าๆ ได้มีไอ้โจร บุกงัดห้องของปลาเจ่าซึ่งเป็นคอนโดย่านดินแดง  มารู้ตัวว่าห้องโดนงัดเมื่อกลับมาที่ห้องวันที่ 23 เมษา พบว่าแม่กุญแจห้องหายไป ลูกบิดประตูมีรอยทุบ (ใจเริ่มเต้นแรง รู้ตัวโดยทันทีว่าห้องฉันโดนงัดแน่ ขาอ่อน มือสั่น หาลูกกุญแจลูกบิดไม่เจอ ทั้งๆที่ถืออยู่ในมือ ) จึงได้โทรแจ้งความ 191 รออยู่เกือบชั่วโมง มีสายตรวจมา2 คน ดูสภาพห้องครู่เดียว ก็บอกให้ปลาเจ่าไปแจ้งความที่ สน ดินแดง  (แล้วสายตรวจจะมาทำไมรู้ อย่างนี้ไม่เสียเวลากด 191 และเสียเวลารอสายตรวจ น่าจะบอกให้ไปที่ สน เองเลย เงินหาย ของหาย ใจหาย อารมณ์เสีย )

หลังจากแจ้งความที่ สน เรียบร้อยแล้ว ก็มี ตำรวจสืบสวน 2 คนมาเก็บรอยนิ้วมือและถ่ายรูป  หมวดที่รับผิดชอบคดีบอกให้เรา write ภาพจากกล้องวงจรปิด เฉพาะช่วงที่โจรลงมืองัดห้องไปให้ (สงสัยค่ะ ว่าจริงๆ เป็นหน้าที่เราหรือเปล่าคะ ไม่ใช่ตำรวจต้องมาที่เกิดเหตุ แล้วตรวจสอบทั้งพยาน หลักฐานและภาพจาพกล้องวงจรปิดด้วยตนเองเหรอคะ)  ณ ตั้งแต่นาทีที่พบว่าถูกตัดสายยู จนนาทีนี้ นอกจากสายตรวจ(ที่ไม่รู้มาทำไม) กับฝ่ายสืบสวนแล้ว ยังไม่มีตำรวจท่านไหนมาที่คอนโดนเลยค่ะ เป็นเรื่องปกติของขั้นตอนการทำงานของตำรวจใช่มั๊ยคะ ไม่ทราบจริงๆ
เมื่อเราตรวจสอบกล้องวงจรปิดของคอนโดแล้ว กล้องจับรูปมันที่สุดได้แต่หน้าด้านข้าง  เพราะโจรมันเอามือบังหน้าไว้ตลอด ทั้งที่ไม่มีแดด (ตามภาพที่แนบมาให้) แล้วกล้องในลิฟต์ก็ดันเสียซะอีก(แหม เหมือนจงใจ) เลยยังไม่รู้การเข้าออก ที่มาที่ไปของคนร้าย เลย

ส่วนคลิปรูปขณะที่มันกำลังงัดห้องและเข้าไปขโมยของนั้น ยังไม่สามารถแปลงไฟล์ให้เป็นไฟล์ที่เล่นกับโปรแกรมทั่วไปได้ จึงยังไม่มีคลิปขณะที่มันปฏิบัติกิจเลว มาให้เพื่อนๆ ชาวพันทิพดูกันได้ในวันนี้ กำลังรอให้ทางคอนโดแปลงไฟล์ให้อยู่ค่ะ(รออย่างใจจดใจจ่อ)  

เพื่อน ๆ เห็นไอ้ชั่วนี่แล้ว มีใครคุ้นหน้าไอ้โจรหรือเคยมีคดีจากไอ้โจรตัวนี้บ้าง โดยเฉพาะเพื่อนๆย่านดินแดง เพราะตำรวจบอกว่ามีคดี ที่ผู้ร้ายลักษณะคล้ายๆกันนี้ เพิ่งเกิดขึ้นที่ย่านดินแดงเหมือนกัน ช่วยให้ข้อมูลด้วยนะคะ จะได้ช่วยจับมันให้ได้ ก่อนที่มันจะไปปฏิบัติการกับคนอื่นอีก จะได้ช่วยกันกำจัดมารสังคม
วานท่านสายสืบพันทิพย์ทั้งหลายช่วยด้วยค่ะ หมดตัวแล้ว

ขอบคุณมากค่ะ

ปล. แก้ไขให้อ่านง่ายขึ้นค่ะ

เพิ่มเติมข้อความของที่หายค่ะ (เท่าที่นึกออกค่ะ)
ส่วนของที่หายนั้นเป็นเงินสดหลายสกุลค่ะ รวมทั้งเงินบาทด้วย

เงินปอนด์ 1000 นิดหน่อย
เงินหยวนประมาณ หมื่นห้า
เงินดอลลาร์ สิงค์โปร์ ประมาณ 200
เงินเยนญ๊่ปุ่น 10000 เยน
เงินบาทประมาณ 50000 บาท
เงินเหรียญบาท (แม้แต่เหรียญบาท มันก็ยังเอา) ใส่กระปุกไว้ มันทิ้งไว้แต่กระปุกอย่างเดียว

นาฬิกา Tag 2 เรือน (แบตหมด)
นาฬิกา Gucci 2 เรือน (แบตหมด)
นาฬิกา Swatch 1 เรือน
นาฬิกา Casio Baby G 1 เรือน (แบตหมด)

โทรศัพท์มือถือ sony erison จำรุ่นและอีมี่ไม่ได้ค่ะ เครื่องนี้น้องสาวให้มา กล่องหายไปหมดแล้ว

โนเกีย 2 เครื่อง หนึ่งในนั้นใช้ที่เมืองไทยไม่ได้ ต้องปลดอีมี่ก่อน (เครื่่องนี้ยังมีกล่องอยู่ค่ะ)

แหวนเพชร 1 วง (เพชรไม่กี่สตางค์ค่ะ) ทอง 2 สลึง

เกมส์ play 2

น้ำหอม happy ที่ใช้ไปหน่อยเดียว มันยังเอา

รองเท้าแตะ Birkenstock ยังไม่ได้ใส่ มันก็เอา

โชคดีนักหนา ที่ไม่เอากระเป๋าสะพายของปลาเจ่าไปเลย

ตอนนี้ยังนึกออกเท่านี้อยู่ สมองยังทำงานไม่เต็มที่ค่ะ ยังไม่หายเบลอ
เพิ่มเติมค่ะ
มีกล้องdigital2ตัว
Nikon coolpix
Sony cybershot รุ่นเก่า
External Harddisk 640Gb.

แก้ไขเมื่อ 27 เม.ย. 53 02:18:03

แก้ไขเมื่อ 26 เม.ย. 53 12:20:26

แก้ไขเมื่อ 26 เม.ย. 53 10:44:41

จากคุณ : prajoa
เขียนเมื่อ : 26 เม.ย. 53 10:41:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com