Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่างไฟฟ้า จะหลอกผมเรื่อง เซฟทีคัทหรือเปล่าครับ  

เรื่องของเรื่องคือว่าผมได้ติดตั้ง Safe T cut มาราว 2 ปี แล้วครับ ปกติเครื่องก้ไม่มีปัญหาน่ะครับ แต่ก็ไม่เคยมีช่างไฟฟ้าจาก sate t cut มาตรวจสอบแต่อย่างใด
แต่เมื่อวานนี้มีรถกะบะของช่างไฟฟ้าโดยติดป้ายยี่ห้อ Sate T Cut ตรงกะบะมาขออนุญาตตรวจสอบเครื่องทำงานของ SAte T cut ครับ
ผมก็เลยคิดว่าดีเหมือนกันเพราะที่บ้านก็มีแต่กดปุ่ม test ตรงเครื่องเซฟทีคัท เครื่องก็ทำงานตัดเสมอไม่มีอะไรผิดปกติ
ช่างไฟฟ้าที่มาตรวจสอบเลยมีการตรวจสอบ 2 อย่างให้ผมดู
1.อย่างแรกช่างบอกว่าตรวจสอบไฟช๊อตมีการตัดไฟหรือไม่ เค้าก็เอาสายไฟ 2 เส้น เสียบปลั๊ก เเล้วเอาปลายสายไฟ 2 เส้นมาช๊อตกัน ก็ปรากฎว่าเครื่องเซฟทีคัทก็ตัด ช่างเค้าก็สรุป่ว่าเครื่องเซฟทีคัททำงานตัดไฟได้เมื่อไฟช๊อต
2.ขั้นตอนที่สองช่างบอกว่าจะทดสอบการตัดไฟเมื่อมีไฟรั่ว เค้าก็สาธิตโดยเทนำในขวดที่เค้าเตรียมมาใส่พื่น เเล้วเค้าก็เอาสายไฟฟ้าเปลือยเปลือยไปแช่ที่นำที่เทลงมาที่พื้น เครื่องเซฟทีคัทไม่ตัดไฟรั่วเลย เค้าเลยบอกว่าเครื่องเซฟทีคัทน่าจะมีปัญหาในการตัดไฟฟ้าเวลามีไฟรั่ว
ช่างไฟฟ้าที่มาตรวจสอบเลยแนะนำให้ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่โดยจะเอาเครื่องเก่าไปซ่อมที่ศูนย์ให้ฟรี โดยการติดตั้งเครื่องใหม่ประมาณ 9500 บาท
โดยเครื่องเก่าเมื่อซ่อมเสร็จก้เก็บสำรองไว้ใช้เมื่อเครื่องใหม่ชำรุด
ผมดูท่าทางช่างไฟฟ้าที่มาตรวจสอบที่บ้านผมเมื่ออยากจะขายเครื่องเซฟทีคัทใหม่เต็มที และอีกอย่างผมก็สงสัยว่าการทดสอบแบบนี้เป็นการทดสอบที่ถุกต้องหรือไม่ครับแล้วเครื่องเซฟทีคัทของผมมันเสียจริงจริงหรือไม่ครับ หรือว่าช่างไฟฟ้ากำลังจะหลอกผมเรื่องการทำงานของเครื่องเซฟทีคัท
เพราะปกติก้ไม่เคยมีช่างไฟฟ้าจากเซฟทีคัทมาตรวจสอบการทำงานของเครื่องผมเลยตั้งแต่ติดตั้งมา
เลยสงสัยว่าการทำงานของช่างไฟฟ้าที่มาตรวจสอบการทำงานของเครื่องเซฟทีคัทมีอะไรเเอบแฝงไหมครับ ดุท่าทางเหมือนอยากจะขายเครื่องใหม่มากกว่า
ผมควรจะตรวจสอบยังไงบ้างอีกไหมครับ

จากคุณ : ดช.หน่อมแน้ม
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 53 08:50:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com