Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำนวณ Load ไฟฟ้าให้ผมหน่อยครับ ผมจะซื้อตู้ Load Center ครับ  

คือผมจะซื้อตู้ Square-D มาติดภายในห้องผมครับ แผ่นผมคำนวณ Load ไม่เป็นอ่ะครับ พี่ ๆ ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ

รายละเอียดเครื่องใช้ไฟฟ้ามีดังนี้ครับ
1. แอร์ขนาด 13000 BTU 1 ตัว
2. คอมพิวเตอร์ 530 w. 1 ตัว
3. จอคอมพิวเตอร์ Samsung  P2070 LCD 20" 26W (Typ) 1 ตัว
4. โคมไฟหลอดกลม 2 ตัว
5. ไฟ Down Light 6 ดวง
6. พัดลมตั้งพื้น 1 ตัว
7. (อนาคต) LCD TV 32"-42"

ผมคิดว่าจะจัด Breaker ดังนี้ครับ
ฺBreaker ตัวที่ 1 = แอร์ขนาด 13000 BTU
ฺBreaker ตัวที่ 2 = ไฟส่องสว่าง
ฺBreaker ตัวที่ 3 = เต้าเสียบ
ฺBreaker ตัวที่ 4 = สำรอง

มีะไรผิดพลอดหรือไม่เหมาะสมแนะนำผมด้วยนะครับ

จากคุณ : ตาม-ตี-ยุง
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 53 12:50:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com