Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่คิดว่าจะเจอเข้ากับตัวเอง ทำใจรับบ้านไม่ได้จริงๆ  

ยังไม่ขอบอกชื่อโครงการนะครับ ขอดูความรับผิดชอบก่อน

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R9497144/R9497144.html#8

ขอแก้ไขนิดนึง ผนังไม่ใช่ precast นะครับ แต่เป็นแบบเทแบบหล่อ
ที่หน้างาน แล้วนำแต่ละแผ่นมาประกอบกัน โดยใช้ผนังเป็นตัวรับน้ำหนักล้วนๆ ไม่มีเสาไม่มีคาน  

หลังจากไปตรวจด้วยตัวเองเมื่อวันก่อน
วันนี้ 24-7-10 เข้าไปตรวจรับบ้านกับวิศวกรของโครงการ

จากคราวที่แล้วที่สงสัยว่ารอยร้าวด้านนอกทะลุมาถึงด้านในไหม
เลยให้ช่างของโครงการ รื้อ silicone ที่ยิงไว้ทั้งด้านนอกและด้านใน
ปรากฎว่ารอยตรงกันสรุปได้ว่าร้าวถึงกัน
ซึ่งตามความคิดผมโครงสร้างบ้านเป็นแบบใช้ผนังเป็นตัวรับน้ำหนัก
หากผนังร้าวเกือบทั้งแผ่นแบบนี้ ผมถือว่าเป็นปัญหาเกี่ยวกับโครงสร้าง
ในอนาคตมีผลต่อโครงสร้างแน่นอน

ทางช่างเสนอว่าจะซ่อมโดยปิดรอยให้เนียน ซึ่งผมคิดว่าเหมือนเป็นการกลบ
ปัญหา ผมไม่สามารถทำใจได้ ที่ต้องเดินเข้าบ้านแล้วเห็นรอยนี้ทุกวัน
ในชีวิตนึงคนเราจะซื้อบ้านกันได้ซักกี่หลัง
นี่เป็นหลังแรกของครอบครัวผม ผมอยากจะให้บ้านอยู่ไปนานๆ ไหนๆก็จะเป็นหนี้
30 ปีแล้ว ขอให้ผมรับบ้านได้อย่างสบายใจดีกว่าครับ

หลังจากตรวจบ้าน ผมจึงขอทางโครงการไปดังนี้

1. หากโครงการมั่นใจว่านี่เป็นปัญหาเล็กน้อยและไม่มีผลต่อโครงสร้าง
ผมขอให้โครงการ ขยายระยะเวลารับประกันรอย crack ที่ผนังนี้
และโครงสร้างทั้งหมดไม่ใช่แค่ 5 ปี โดยทำเป็นเอกสารรับประกัน
แล้วผมจะยอมรับบ้านหลังนี้ ถ้าโครงการมั่นใจคงทำให้ได้นะครับ

2. เปลี่ยนบ้านให้ผมโดยต้องเป็นหลังมุมเท่านั้น อาจเป็นบ้านตัวอย่างที่ว่างอยู่
หรือแปลงไหนก็ได้ที่ผมยอมรับได้

3. คืนเงินที่ผมเสียไปให้กับทางโครงทั้งหมด

พรุ่งนี้  25-7-10 ผมจะเอาหลักฐานและรูปถ่ายทั้งหมดส่ง sale เพื่อนำเสนอผู้บริหารเพื่อได้ตัดสินใจต่อไป
หากมีอะไรคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบอีกที

อยากทราบประสบการณ์เพื่อนๆ และขอคำแนะนำเกี่ยวกับกรณีแบบนี้หน่อยครับ
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นที่กรุณาสละเวลามาอ่านและตอบ
ขอบคุณจากใจ

จากคุณ : sreetong
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 53 20:07:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com