Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะหา Piano ให้ลูกชายครับ แนะนำหน่อยครับ  

ถามห้องนี้ละกัน เพราะเหมือนเป็นเฟอร์นิเจอร์แต่งบ้านไปในตัว

กำลังมองหาเปียนโนสักตัวให้ลูกชาย แทน เปียนโนไฟฟ้าตัวเดิม เนื่องจากมันเก่ามากแล้ว (10 กว่าปี) และสัมผัสคีย์ก็ค่อนข้างแย่ เมื่อเทียบกับ Yamaha U1 ของคุณครู (เวลาเล่นกับไฟฟ้า ผิดประจำ เล่นเปียนโนจริงเล่นไม่ผิดเลย ผมลองทดสอบดู Touching ต่างกันพอสมควร)

ตอนนี้กำลังมองๆ U3 ขึ้นไป ซึ่งเท่าที่ดูๆอยู่ ก็มี U30A ตัวนึงที่น่าสนใจ S/N ที่ 5 ล้านกว่าๆ  และสภาพก็ใหม่ดี เสียงก็ใสดี แถมเก้าอี้ปรับระดับได้ด้วย

แต่ใจนึงก็อยากข้ามไป U300 หรือ YU3 ซึ่งราคาก็สูงตามไปด้วย ..  แต่สองรุ่นนี้ ผลิตในญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ

ใครพอจะแนะนำบ้างครับ ว่าควรจะเลือกอะไรดี หรือจะกลับไปมอง U10A ซึ่งก็ได้ S/N ใกล้ๆกัน คือ 5 ล้านนิดๆ  (ถูกลงมาอีก)

แต่บางคนก็บอกว่า ไหนๆ จะเล่น U10A ก็น่าจะข้ามไปเล่น U30A เลยเพราะราคาแพงกว่ากันนิดหน่อย แต่เสียงดีกว่ามาก และทนทานมากกว่า

ใครเป็นเซียน เปียนโน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ลืมบอก น้องอิคคิวเพิ่งจะ 5 ขวบครับ เรียนมาปีนึงพอดี กะว่าซื้อแล้ว จะซื้อครั้งเดียวจบ แต่ไม่รู้ว่าลูกจะชอบเปียนโนไปอีกนานแค่ไหน ตรงนี้แหละที่หนักใจ...

จากคุณ : พ่อน้องอิคคิว
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 53 17:03:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com