Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาทำกระทู้ FAQ ของแอร์เก็บเข้าครลังกันดีไหมครับ?  

คำถามที่น่าจะพบบ่อย ก็ประมาณว่า

- ติดตั้งแอร์ใหม่ ต้องตรวจสอบอะไรบ้าง ต้องสังเกตอะไรบ้าง?
ในส่วนของการติดตั้งแอร์ที่ผมทราบคือ เราควรจะให้ช่าง Vacume ในระบบให้เป็นสูญญากาศ ก่อนจะเติมน้ำยาแอร์ และเมื่อเสร็จแล้วก็ควรจะให้ช่างเช็คแรงดันน้ำยาในระบบให้เรียบร้อย (จำไม่ผิดจะอยู่ 75 ปอนด์ สำหรับแอร์รุ่นเล็กๆ นะครับ ^^)
อีกนิดนึง เกี่ยวกับค่าติดตั้ง เดินท่อแอร์แบบมีรางครอบท่อ จริงๆ แล้วรางครอบท่อแอร์ ไม่แพงอย่างที่คิด (หรือช่างบอก) หรอกครับ รางครอบท่อคุณภาพพอใช้ได้ ขายเป็นกล่องยาวสองเมตร ไม่เกินสองร้อยบาทเองนะจะบอกให้ แต่เราก็ควรจะคิดค่าติดตั้งรวมไปด้วย ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็ไม่ควรจะให้ช่างมาเก็บค่ารางครอบท่อในราคาที่แพงเกินจริงครับ ^^

- ล้างแอร์ เติมน้ำยาแอร์ ที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไร เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่?
จากที่เคยอ่านข้อมูลและความรู้ที่เพื่อนๆ สมาชิกมาช่วยกันแชร์เกี่ยวกับเรื่องนี้ พอจะได้ความมาว่า การเติมน้ำยาแอร์ในรุ่นที่ไม่เกิน 20000 BTU น้ำยาแอร์ทั้งระบบ ไม่เกิน 5 ปอนด์นะครับ แต่ช่างแอร์มักจะใช้ตัวเลขแรงดันน้ำยาในระบบมาบอกเราว่าน้ำยาขาดไปเท่านั้น เท่านี้ ซึ่งการเติมน้ำยาแอร์ก็มีหลักสังเกตเบื้องต้นคือ ถ้ารู้สึกว่า แอร์ยังเย็นอยู่ เราก็ไม่ต้องเติมก้ได้ครับ ล้างอย่างเดียวก็พอ

แต่ถ้าใครมีวิธีการตรวจสอบอย่างอื่น ว่าถึงเวลาที่เราต้องเติมน้ำยาแอร์แล้วก็ช่วยกันแชร์ก้ได้นะครับ

ถ้าข้อมูลตรงไหนของผมผิดพลาดอะไร รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นๆ ที่มีความรู้หรือข้อมูลที่ถูกต้องช่วยแก้ไขให้ผมด้วยนะครับ

เพื่อนๆ คนไหนมีคำถาม หรือมีข้อมูลเรื่องอื่นๆ หรือด้านอื่นๆ เกี่ยวกับแอร์ก็มาช่วยกันโพสท์นะครับ

ขอขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนไม่ว่าจะเข้ามาอ่าน มาตอบ หรือมาช่วยกันแชร์ข้อมูลครับ ^^

จากคุณ : chainy
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 53 13:04:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com