Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านที่ยังไม่ได้เข้าไปอยู่ ได้แต่ไปแวะ แต่เสียค่าน้ำไฟ เดือนละสองพันกว่า !?!  

ไม่ทราบว่า เพื่อนๆชาวชายคาที่ซ์้อบ้านไว้แต่ยังไม่ได้เข้าไปอยู่เนี่ย เสียค่าน้ำค่าไฟกันเดือนละประมาณเท่าไหร่กันคะ?

ของที่บ้าน ไปนอนอย่างมากก็เดือนละไม่เกินสามคืนค่ะ เพราะแฟนเข้าไปนอนเพื่อไม่ให้บ้านว่างเกินไป ตอนนอนก็เปิดไฟบ้าง เปิดทีวีดูบ้าง เปิดแอร์บ้าง นอนคนเดียวค่ะ ก็เลยเปิดเครื่องเดียว กลางวันอยู่ไม่เกินเจ็ดวันต่อเดือนค่ะ อยู่ไม่กี่ชั่วโมงเองด้วยค่ะ เข้าไปเปิดแอร์นอนอ่านหนังสือ ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เปิดตลอดก็มีแค่ตู้เย็นอย่่างเดียวค่ะ เปิดเป็น Saving Mode ด้วย

ส่วนค่าน้ำ ก็อาบเท่าที่ไปอยู่ข้างต้นน่ะค่ะ แต่มีรดน้ำต้นไม้ทุกวัน วันละสองรอบ (บ้านขนาด 90 ตารางวาค่ะ) เปิดเป็นสปริงเกิ้ลออโต้ไว้ ประมาณรอบละ 10 นาที แต่เท่าที่สังเกตุดู น้ำออกมากระปริกระปรอยมาก ไม่ได้ออกมาฟู่ซู่ซ่าเหมือนในโฆษณา เพราะไม่ได้ผ่านปั๊มน้ำแยก

เสียค่าไฟ เฉลี่ยเดือนละพันบวกลบค่ะ คือตั้งแต่เก้าร้อยกว่าๆ จนถึง พันนิดๆ พอมาเดือนนี้ พันเก้าร้อยกว่าๆโห จะแพงไปไหน
ส่วนค่าน้ำ เดือนแรกๆ ไม่เสีย รัฐบาลรับภาระไป แต่เดือนหลังๆมานี่ สองสามร้อยตลอด

เริ่มเอะใจเพราะลองคุยๆกะเพื่อนบ้านดู เค้าบอกค่าน้ำค่าไฟเท่าบ้านเค้าเลย แต่บ้านพี่เค้าอยู่กันสามคนพ่อแม่ลูก แถมเปิดแอร์ทุกคืน !?!

หรือว่าเราคิดมากไปเอง จริงๆแล้วค่าใช้จ่ายเท่านี้มันปรกติอยู่แล้วคะ? เป็นไปได้มั้ยว่าที่บ้านนน้ำไฟมันรั่วคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : lisi_xiaojie
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 53 20:55:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com