Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . ขอความรู้เกี่ยวกับ Built-in และ ปูนเปลือย ด้วยค่ะ . . .  

กำลังตกแต่งที่อยู่อาศัย โดยจ้างผรม.มาเหมารวมงานทั้งหมด ตั้งแต่ทุบผนัง รื้อ ปูกระเบื้อง Built ครัว ตู้โชว์ทีวี ประตูบานเฟี้ยม ระแนงบังตา ทาสี เดินสายไฟ แต่มีปัญหากับผรม. เค้าเลยขอจบงานแค่ปูกระเบื้อง สุขภัณฑ์ห้องน้ำก็ไม่ติดให้ ยาแนวเสร็จ ก็ไม่ทำความสะอาดให้ มาบอกว่าเค้าไม่ได้อะไรแล้ว ขอหยุดแค่นี้ เฮ้อ . . . ตอนนี้เลยต้องหาผรม.เจ้าใหม่มาทำส่วนที่เหลือ กำลังเลือก ๆ อยู่ค่ะ เลยมีข้อสงสัย ดังนี้ค่ะ

1. อยากรู้ประเภทวัสดุที่เอามาทำงาน Built ครัว/ตู้โชว์ทีวี/บานเฟี้ยม ว่าทั้งหมดมีกี่ประเภท ราคาตร.ม.ละเท่าไหร่อ่ะค่ะ บางทีฟัง ๆ จากผรม.มา แต่ละคนก็เสนอราคามาด้วยวัสดุต่างกัน เราก็ไม่รู้ว่า อย่างไหนดีไม่ดียังงัย เหมาะสมกับราคารึเปล่าอ่ะค่ะ เลยอยากรู้วัสดุทั้งหมด แล้วเราก็จะเอาข้อดีข้อเสียมาตัดสินใจอีกทีค่ะ อย่างบางเจ้า เสนอว่าจะทำหน้าบานครัวเป็นปาร์ติเคิ้ลบอร์ด แต่อ่าน ๆ จาก web นี้บอกว่ามันเป็นวัสดุเกรดไม่ดี แล้วเค้ายังเสนอราคามาพอ ๆ กับคนที่จะใช้ไม้อัดสักเลยอ่ะค่ะ

2. อยากทำ look ของห้องเป็นแนวปูนเปลือยขัดมัน แต่ที่อยู่เป็นคอนโดเก่าแล้วมาตกแต่งใหม่ ไม่ได้สร้างเองแต่แรก ถามมาหลายเจ้า มีหลายความเห็นดังนี้ค่ะ
  2.1 ก็ซื้อปูนสำหรับฉาบเปลือยมาฉาบ จะหนาจากผนังเดิมไม่เกิน 3 มม. อีกเจ้าบอก ไม่ดีหรอก เดี๋ยวก็แตกร่อน ให้ดี ต้องกระเทาะผนังเก่าออกให้ถึงแกน แล้วก็ค่อยฉาบ ถึงจะติดดี >> ซื่งเราปูพื้นไปแล้ว จะยากแล้วล่ะ ถ้าทำแบบนี้
  2.2 ติด viva board ซึ่งก็ไม่ง่าย และไม่ถูก ไม่ใช่เอาแค่แผน viva มายิงติดผนัง มันต้องทำโครงเพื่อไล่ระดับ มันก็จะหนาจากผนังเดิมมาเป็นนิ้ว >> ไม่ไหวอ่ะ ใจเราไม่อยากให้ห้องมันแคบลง
  2.3 ทาสีที่มีเฉดสีเหมือนปูนเปลือยสิ หรือ เล่นเฉดสีเอาให้มีมิติ แล้วอาจจะติด viva board แค่ผนังบางด้าน ไม่ต้องทุกด้าน >> อันนี้น่าสนใจค่ะ สูงสุดคืนสู่สามัญ กลับมาทาสีเหมือนเดิม แต่เล่นมิติเอา แต่ปัญหาคือ ไม่รู้จะทาสีอะไร เพราะคงต้องไปผสมสีเอง กลัวเลือกรหัสสีไม่ถูกอ่ะค่ะ

รบกวนผู้ใจดีช่วยออกความเห็นด้วยอ่ะค่ะ ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ

จากคุณ : LogMoon
เขียนเมื่อ : 19 ส.ค. 53 11:41:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com