Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กันขโมยบ้าน กับผลข้างเคียง  

หลังจากที่โดนขโมยขึ้นบ้าน ผมได้ซื้อเครื่องกันขโมยสำหรับบ้านพักอาศัยมาติด เป็นแบบไร้สายนะครับ โดยในชุด จะมี เซนเซอร์แม่เหล็กติดตามหน้าต่าง, ประตู ทุกบาน และมีตัว PIR เซนเซอร์ (ตรวจจับความเคลื่อนไหว 1 ตัว) ติดที่กลางห้องโถง

หลังจากติดได้ 2-3 วัน ผมมีอาการปวดบริเวณหูข้างซ้าย อย่างแรง โดยไม่ทราบสาเหตุ ขณะนั้นผมคิดอย่างเดียวเลยว่า อาจจะเกิดจากเครื่องกันขโมย ผมจึงปิดเครื่องทันที โดยการถอดปลั๊กออก (ปกติเครื่องจะอยู่ใน mode stand by พร้อมทำงานผ่านรีโมท) และอาการก็ค่อยๆ หายไป (อันนี้ผมยังไม่รู้นะครับ ว่าจริงรึเปล่า อาจจะไม่เกี่ยวกับเครื่องกันขโมยก็ได้)

และอย่างที่ 2 ที่น่าแปลกใจ คือ ปกติบ้านผม ยุงชุกชุมมาก ทั้งมด และแมลง เนื่องจากบ้านติดกับที่ดินรกร้าง มีน้ำขัง จึงมีสัตว์พวกนี้เยอะ แต่หลังจากติดกันขโมยแล้ว (4-5 วัน) ผมเพิ่งสังเกตุเมื่อวานตอนเย็นว่า เวลาเปิดไฟ แมลงหายไปไหนหมด ยุงด้วย แทบไม่มีเลย ?

ผมได้ลองค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องกันขโมย พบว่ามันมีการส่งคลื่นความถี่ออกมา ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร อัลตราโซนิค หรือ อินฟาเรด อะไรทำนองนั้น และสิ่งนี้เป็นสาเหตุทำให้ผมปวดหู และแมลงหายไป รึเปล่าครับ ท่านใดพอจะมีความรู้ หรือประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้บ้าง ขอคำชี้แนะด้วยครับ ตอนนี้ผมเป็นกังวลว่า เครื่องนี้จะมีผลกระทบกับสุขภาพร่างกายของคนในบ้านรึเปล่า เพราะไม่เห็นมีข้อมูลอะไรพวกนี้ในอินเตอร์เน็ตเลย...

ปล. ผมใช้เครื่องรุ่นนี้ครับ

http://www.made-in-china.com/showroom/ritachenhong/product-detailEqzJDSPCOuWQ/China-Home-Alarm-System-CG-8800K8-.html

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Freax
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 53 13:19:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com