Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านเดี่ยวสองชั้นกับจ่ายท่อประปาขนาด 1/2"  

(แก้ไข หัวข้อจาก จ่ายท่อ --> ท่อจ่ายนะครับ)

ผมซื้อบ้านพร้อมอยู่สร้างเสร็จแล้ว เป็นบ้านเดี่ยวสองชั้น 3 ห้องน้ำ ห้องน้ำใหญ่มีอ่างอาบน้ำกับเครื่องทำน้ำร้อนด้วย แต่โครงการวางท่อน้ำประปาจากปั๊มแค่ 1/2" เองครับ เลยแก้ไขลำบากแล้ว

สำหรับปั๊มโครงการปกติจะแถม Mit 250 Watt ให้ ผมไม่เอาเพราะทีแรกกลัวจะไม่แรง กะจะซื้อเองโดยติดตัวใหญ่กว่านี้ แต่พอมาทราบว่าท่อจ่ายที่เดินไว้ตั้งแต่ออกจากปั๊มมันแค่ 1/2" เนี่ย เลยเป็นห่วงว่า ถ้าเราเลือกตัวใหญ่ อัตราการไหล และแรงดันสูง ยิ่งจะทำให้ friction loss ในระบบมันสูงมาก แต่ก็ได้ปริมาณน้ำน้อยอยู่ดี รึเปล่า หรือต้องยอมใช้ตัวเล็กๆ ให้อัตราการไหลน้อยเพื่อให้ friction loss มันน้อยน่ะครับ

สรุปคือ กังวลว่าการใช้ปั๊มตัวใหญ่ก็จะไม่ให้ผลที่ต่างจากตัวเล็กน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่า เพราะเดาว่าปริมาณน้ำมันก็ถูกจำกัดด้วยขนาดท่อแค่ 1/2" อยู่แล้ว

ค้นกระทู้คุณต้นโพธิ์ต้นไทร แนะนำเดินท่อลอย 1" ไปเชื่อมกับใต้อ่างล้างหน้าชั้นสอง แล้วไอเดียดีครับ แต่เป็นบ้านใหม่เลยต้องคิดหนัก เลยวานพี่ๆ น้าๆ ในห้องนี้ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ย. 53 11:11:16

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ย. 53 11:10:18

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ย. 53 11:09:31

จากคุณ : drummachine
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 53 10:52:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com