Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ!! หมดปัญญาจะถูแล้ว ทำยังไงให้แวกซ์มันหายไปจากกระเบื้องแกรนิตโต้ได้คะ ไม่ได้สั่งให้ลงช่างลงให้เฉยเลย  

พอดีห้องใกล้เสร็จแล้ว (ตัวห้องทำเสร็จหมดแล้ว เหลือทำความสะอาดและซื้อเฟอร์นิเจอร์มาตกแต่ง)

ภายในห้องนอนเราปูด้วยกระเบื้องแกรนิตโต้ค่ะ แล้วมีบางแผ่นที่ปูไม่เรียบ กระเดิด (ตามที่เคยเล่ามาว่าครึ่งห้องแรกช่างปูไม่สวย) แต่ก็แบบว่าทำใจแล้วล่ะ มีประมาณสองสามแผ่นที่ช่างเจียขอบกระเบื้องให้ เพื่อให้มันไม่คม ซึ่งพอเจียเสร็จ กระเบื้องตรงส่วนที่เจียก็ด้านไปเลย ซึ่งเราเห็นแล้ว ทำใจแล้ว  

ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่ไหมคะ แต่ก่อนช่างจะลาจาก ช่างเค้าเอาแวกซ์มาลงให้ห้องเราค่ะ พื้นห้องตอนนี้ก็เลยมัน ๆ แผล่บ ๆ หนึบ ๆ  ทำยังไงก็ไม่หาย  เราอุตส่าห์ซื้อกระเบื้องแกรนิตโต้แบบไม่กลอสซี่แล้ว ดันมาลงแวกซ์ให้ ลงแล้วพื้นไม่เงา แต่มันมันแผล่บ แผล่บ เหมือนหัวคนที่ไม่ได้สระ ฮือออ....  ที่บ้านช่วยกันถูมาสองวันแล้ว เอาม็อบชุบน้ำแบบหมาดมาก ๆ มาถู พื้นก็ไม่แห้ง ยังมันมันอยู่ (คือถ้ามันเงาก็น่าจะดี แต่นี่มันมันเหมือนมีน้ำมันเคลือบอยู่ค่ะ ไม่ชอบเลย เหมือนแบบคราบน้ำมันจากดินน้ำมันเลอะมือตอนเด็ก ๆ น่ะค่ะ มันมันแบบนั้นอ่ะ)

แล้วเราก็ซื้อไม้ม็อบดันฝุ่น กับน้ำยาดันฝุ่นมาแล้ว ใช้การไม่ได้เลย ยังมันแผล่บ แผล่บอยู่ดี  ไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ  มีทางแก้ไหมคะ

แล้วปกติเวลาช่างปูพื้น เก็บงานนี่เค้าต้องมาลงแวกซ์ให้เราด้วยเหรอ  ถูไม่ออกเลย อยากได้วิธีแก้ที่ได้ผลชะงัดอย่างด่วนเลยค่ะ (แม่เราจะเอาแฟ้บลงแล้ว แต่เราห้ามไว้ ) พ่อเราก็ขัดห้องให้เราจะแย่แล้วค่ะ (เราต้องบอกว่าไม่ต้องทำแล้ว)

ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ ซื้ออะไรมาใช้ได้คะ ผงฟู?  น้ำยาล้างเล็บ? (อันนี้คิดเอาเองอ่ะ)   หรือมีน้ำยาอะไรที่เอาแวกซ์ออกได้

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 53 10:13:02

จากคุณ : chan-rak-thong-fa
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 53 10:12:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com