Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คอนโด เอ สเปช ต้องระวังอย่างแรง  

ประสบการณ์ ค่าโง่ของผม เกิดจากที่ผมไปซื้อคอนโดเอ สเปชสุขุมวิท 77 ครั้งแรกที่ผมเข้าไปนั่งคุยกับพนักงานขายที่โครงการเธอชื่อ โอ๋ ครับก็คุยกันถึงรายละเอียดจนเป็นที่พอใจระดับนึง จึงไปดูห้องซึ่งไม่ใช่ห้องตัวอย่างครับแต่เป็นห้องที่เปิดขายปกติ สภาพห้องดูดีครับมีเฟอร์นิเจอร์ มีแอร์พร้อม  หลังจากดูห้องเสร็จจึงกลับมาคุยกับคุณโอ๋อีกครั้ง ซึ่งเธอแจ้งว่าถ้าผมต้องการซื้อให้ผมวางเงินจองจำนวน 5,000 บาท และเธอบอกผมว่าเงินจองนี้ถ้ามีปัญหาอะไร ถ้าผมไม่พอใจห้องหรือถ้ากู้ไม่ผ่านทางโครงการยินดีคืนเงินให้แต่ขอหัก 3% (150 บาท) ด้วยความที่อยากได้ที่อยู่โดยไม่ต้องเช่าเขาอยู่ ผมตกลงครับ แต่ปัญหามันเกิดตรงนี้ครับเธอให้ผมเลือกห้องที่จะจองจากแบบแปลนที่เธอถืออยู่ครับ เธอแจ้งว่าห้องที่เลือกในแบบแปลน เป็นห้องที่เหมือนกันทุกอย่างกับที่ผมไปดูมา ราคา 1ล้าน 6แสนและมีโปรโมชั่นอยู่ฟรี 1ปี ผมตกลงซื้อห้องนี้พร้อมวางเงินจอง 5,000 บาท นั่งรอสักพักเธอเอาใบเสร็จมาให้ พร้อมให้เซ็นเอกสารมีข้อความเต็มหน้ากระดาษ A4 ซึ่งเธอบอกว่า เป็นใบรับรองการจองห้อง ผ่านไปประมาณ 2อาทิตย์ ทางโครงการแจ้งว่าการกู้แบงค์ของผมผ่านให้ผมเข้าไปฌซ็นสัญญาจะซื้อ จะขาย ผมก็ไปโครงการพร้อมขอดูห้องซึ๋งผมยังไม่เคยเห็นห้องจริง พนักงานจึงแจ้งผมว่าห้องที่ผมจองมันเป็นห้องเก่าที่สร้างมาแล้วกว่า 2ปี ถ้าผมต้องการที่จะซ่อมแซมตรงไหนให้แจ้งกับพนักงานที่ไปดูห้องด้วยกัน ผมจึงแย้งว่าผมซื้อห้องใหม่ทำไมต้องซ่อมแซมด้วย และตอนที่ให้ผมจองทีแรกไม่เห็นบอกผมเลยว่าตึกเก่า ผมไม่ได้ตกลงที่จะซื้อห้องมือสองนะครับ หลังจากนั้นจึงไปดูห้อง สิ่งแรกที่เจอคือลูกบิดประตูถูกงัดครับ เหลือเป็นรูโบ๋ๆครับ เข้าห้องไปพบลูกบิดประตูที่ถูกงัดวางอยู่ในสภาพเป็นกองชิ้นส่วนครับ ในห้องสภาพที่เห็นคือมันเก่ามากครับ การทาสีคือการทาแบบรองพื้น สีกระดำ กระด่าง มีรอยซ่อมแซมสีหลายจุดในส่วนที่เป็นรอยร้าวจากการฉาบปูนครับ ไม่เท่านั้นครับเดินไปเปิดประตูบานเลื่อนกระจกหลังห้อง เปิดไม่ได้มันไม่ขยับแม้แต่นิดเดียวออกแรงจนสุดแรงมันก็ไม่ขยับ เรียกให้พนักงานผู้ชายมาช่วยเปิดมันก็ยังไม่ขยับ สรุปว่ามันมีปัญหาจากการก่อสร้างครับ เมื่อเปิดประตูไม่ได้จึงต้องสำรวจภายนอกด้วยการมองลอดกระจกออกไป พบแอร์เก่ามาก(เริ่มคิดได้แอร์หมดประกันแน่นอนเพราะสร้างมาแล้ว2ปี หลังจากดูห้องกลับมาปรึกษาแฟนควรเอาไงดี สรุปโทรไปแจ้งคุณโอ๋ถึงปัญหาที่พบ คำตอบคือ เรื่องสีถ้าผมจะทาสีใหม่ทั้งห้องผมต้องออกค่าใช้จ่ายเอง ประตูจะซ่อมให้ แอร์หมดประกันแล้วถ้ามีปัญหาจะให้ช่างโครงการไปซ่อมให้(ไม่ได้บอกว่าใครจ่าย แต่น่าจะเสียค่าใช้จ่ายเอง)ห้องนี้ผมซื้อ1,600,000 คิดว่าต้องได้อะไรใหม่ทุกอย่างไม่ใช่ซื้อห้องมือสอง ไอ้โน่นก็เสียไอ้นี่ก็พัง ผมรับไม่ได้จึงขอเปลี่ยนห้อง คุณโอ๋พนักงานขายคนดีเธอแจ้งผมว่าถ้าผมต้องการเปลี่ยนห้องผมต้องจ่ายเพิ่มอย่างน้อย 66,000บาทขึ้นไปเพราะห้องอื่นๆเป็นห้องใหม่ตึกสร้างใหม่หลังจากตึกที่ผมจอง เมื่อไม่เป็นที่พอใจผมจึงขอยกเลิกและขอเงินจองคืน เธอแจ้งผมว่าไม่สามารถคืนเงินได้เพราะในใบเสร็จข้อ 5.ระบุว่าถ้าจะคืนเงินให้ก็ต่อเมื่อการกู้ของผมไม่ผ่านเท่านั้นไม่มีเหตุผลอื่น โอ้โหครับพี่น้องตอนแรกบอกมีปัญหาก็จะคืน แต่ตอนนี้เงินอยู่กับเขาแล้วยังไงก็จะไม่คืน ผมกลับมาบ้านมาอ่านใบเสร็จที่ผมเซ้นชื่อ ข้อ 5 ระบุไว้ตามนั้นครับ ต้องยอมครับในทางกฎหมายเขาถูกครับ  แต่ขอประณามหน่อยครับ อารียาพรอพเพอร์ตี้ บริษัทใหญ่โตมีชื่อเสียง หาผลกำไรด้วยวิธีนี้หรือครับ การที่คุณให้ผมเลือกห้องจากแปลนไม่ให้ไปดูห้องจริงแล้วคุณก็ระบุในเอกสารอีกอย่างนึงมันถูกต้องหรือครับ การทำธุรกิจที่ดีควรซื่อตรงกับลูกค้าไม่ใช่หรือครับ ผมถามหน่อยใบเสร็จรับเงินใครมันจะไปอ่านทุกตัวอักษร ความเข้าใจของผมถ้าพนักงานขายว่าอย่างไรผมก็เข้าใจอย่างนั้นครับ ข้อความทั้งหมดนี้ผมตั้งใจเล่าให้เพื่อนๆฟัง ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น อยากจะเตือนเพื่อนๆการซื้อคอนโดหรือบ้านขอให้ทุกคนไปดูของจริงอย่าได้เชื่อพนักงานขายที่พยายามจะยัดเยียดให้ และการจะทำทุรกรรมใดๆขอให้ระมัดระวังครับ เรื่องเงินๆทองอย่าคิดว่าจะมีแต่ 18มงกุฎเท่านั้นที่มาหลอกเงินคูณไปได้ บริษัทที่มีชื่อเสียงก็สามารถมาเอาเงินคุณไปเป็นผลกำไรของเขาได้อย่างถูกกฎหมายครับ

จากคุณ : วุด_ลาดบัวขาว
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 53 09:30:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com