Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**@***@**@***@**@*** เมื่อคุณชาย...ต้องกลายเป็นคน..(จัด)..สวนจำเป็น***@**@***@**@***@**  

สวัสดีครับเพื่อน ๆ  ทุกคน smile

วันนี้ขออนุญาตทำรีวิวแรกในชีวิตของผมเลยนะครับ  หากมีข้อบกพร่องประการใด ต้องขออภัยเพื่อน ๆ ล่วงหน้าด้วยครับผม

*

*

*

เนื่องจากบ้านที่ผมอยู่นั้นเป็นอาคารพาณิชย์ที่ใช้ทำการค้าด้วย อยู่อาศัยด้วย ทำให้มีพื้นที่ค่อนข้างจำกัดสำหรับการที่จะมีมุมพักผ่อนหย่อนใจ

อย่างเช่น สวนไม้ดอกไม้ประดับ  แต่ยังไงมนุษย์เราก็ย่อมอยากจะได้ใกล้ชิดและสัมผัสกับธรรมชาติอยู่ดี ดังนั้น ระเบียงเล็ก ๆ ของบ้าน

จึงถูกจัดวางไม้กระถางไว้บางส่วน เรียกว่า มุมต้นไม้มากกว่าสวนถึงจะถูกนะครับ  เพราะต้นไม้มันไม่เยอะมากพอที่จะเรียกว่าสวน ฮ่าฮ่าฮ่า

เมื่อคนใกล้ชิดกระซิบแกมบังคับเล็ก ๆ ว่า "อยากได้สวนอะ อยากได้มากกกกกกกกก"  งานก็เริ่มเข้าผมล่ะสิครับ เพราะเป็นโจทย์ที่ยากพอสมควร

เพราะตรงระเบียงนี้ นอกจากจะใช้วางกระถางต้นไม้อย่างที่บอกไปแล้ว ยังคงเป็นที่ ๆ เอาไว้ตากเสื้อผ้าหลังจากซัก แล้วก็เป็นที่ ๆ สำหรับคุณพ่อ

จะมาออกกำลังกาย วิ่งเหยาะ ๆ ตอนเช้าอีกด้วย  คุณพ่อคุณแม่ก็ยังแถมโจทย์มาให้เพิ่มอีกว่า จะจัดยังไงก็ได้ แต่อย่าลืมว่า "ต้องให้ล้างพื้นได้ด้วยนะ

แบบว่า ห้ามวางอะไรติดพื้นแบบที่จะทำความสะอาดยากด้วยนะ"  งานเข้าอีกหนึ่งข้อครับ  แต่ไม่มีอะไรที่อยากเกินความพยายามนะครับ

ผมจึงเรียกคนที่รับจัดสวนมาดูสถานที่ และบอกข้อจำกัดต่าง ๆ ให้เขาทราบ เขาก็นำข้อมูลกลับไปทำการบ้าน และร่างแบบมาให้ดู

เมื่อพึงพอใจกันทุกฝ่าย (คนใกล้ชิด คุณพ่อ คุณแม่ และกระผม)  ก็ได้เวลาแปลงโฉม รีโนเวทมุมต้นไม้ กันเล็ก ๆ  แล้วครับ

*

*

*

ป.ล. ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าภาพอาจไม่เยอะ ภาพก่อนและหลังก็อาจไม่ได้แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงด้วยข้อจำกัดที่บอกไป  

เพียงแต่อยากนำเสนออีกหนึ่งตัวเลือกในการจัดมุมต้นไม้เล็ก ๆ น่ารัก ๆ สำหรับผู้ที่มีพื้นที่จำกัดไว้เป็นตัวเลือกนะครับ

ดูกันเพลิน ๆ นะครับ และหากเพื่อน ๆ จะนำไปเป็นไอเดียได้ ก็จะยิ่งยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับผม

smile

จากคุณ : Koon Shy_Tour Dee
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 53 13:56:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com