Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเกี่ยวกับต้นตีนตุ๊กแกที่เลื้อยตามผนังครับ?  

บ้านผมเป็นบ้านสองชั้น ชั้น1เป็นปูน ส่วนชั้น2เป็นไม้ ช่วงกลางวันชั้น2ที่เป็นไม้จะร้อนมาก ผมกะว่าจะติดฉนวนกันความร้อน ติดแอร์ ติดไอลูกที่หมุนๆบนหลังคา และปลูกต้นตีนตุ๊กแกให้เลื้อยตามกำแพง

อยากรู้ว่า
1 ชั้น2ผมซึ่งเป็นไม้แล้วเอาต้นตีนตุ๊กแกมาปลูก รากก็ของมันจะมาทำให้กำแพงที่เป็นไม้เสียด้วยไหมครับผม
2. ตีนตุ๊กแกมันจะทำให้มีแมลงไหมครับ
3. ข้อเสียของมันมีอะไรบ้างครับ หรือมีต้นอื่นแนะนำมั้ยครับ

ผมอยากจะปลูกคุมทั้งหลังคาเลย ก็กลัวจะมีปัญหาอีกว่า
-ตีนตุ๊กแกมันปลูกให้คุมหลังคาได้ไหม หรือว่าต้องใช้ต้นอื่น
-รากมันจะทำให้น้ำซึมลงมาใต้หลังคารึเปล่า

ปล1.ไม่เย็นขึ้นก็ไม่รู้ทำไงล่ะครับ
ปล2. แก้ไขบ่อยเพราะบางอันเพิ่งนึกออก แหะๆ
ปล3.ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม -/\-

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 53 17:17:53

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 53 16:00:10

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 53 15:55:11

จากคุณ : เด็กชายและโกเลม
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 53 15:39:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com