Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะซื้อคอนโดแต่ขาดความรู้เจึงขอรียนถามกูรูทุกท่านเรื่องซื้อบ้านคอนโด มีคำถามเยอะมาก  

เรียนทุกท่าน
คือว่ากำลังจะซื้อคอนโด อยู่ระหว่างตกลงซื้อขายกันอะค่ะเป็นมือสอง และไม่มีความรู้เรื่องซื้อขายเลยค่ะจึงขอทราบดังนี้ค่ะ
1. ค่าธรรมเนียมโอน 2 %  ราคานี้ตายตัวหรือไม่ค่ะใช้ได้กับคอนโดหรือไม่
2. ภาษีธุรกิจเฉพาะ 3.3 % หากจะขายคอนโดต่อต้องอยูเองกี่ปีค่ะและคนขายต้องชำระเองใช่มั้ยเอ่ย
3.อากร .5 %หากเสียตามข้อ2แล้วข้อนี้ต้องเสียด้วยหรือไม่ค่ะแล้วผู้ซื้อหรือผู้ขายเป็นคนชำระ
3. ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา คิดในสัดส่วนเท่าไรค่ะ อยากทราบไว้อาจขายต่อะค่ะ
ข้อ1ถึง3 ต้องจ่าย ณ ที่กรมที่ดินในวันโิอนหรือไม่ค่ะ

4.การยื่นกู้ไม่ว่าจะแบงค์ใดก็บังคับซื้อประกันอัคคีภัยทุกแบงค์เลยหรือไม่ แล้วมีเวลา และเบี้ย เท่ากันหรือไม่และต้องเงินจ่ายเบี้ยตอนกู้เลยหรือไม่ ไม่่ซื้อได้หรือไม่
5.หากยื่นกูุ้6แสนไม่มีหนี้สิน ฐานเงินเดือนอยู่ที่หมื่นสาม ไม่ร่วมอื่นๆ บางเดือนได้ตามฐานบางเดือนได้เยอะแต่ไม่เกินสองหมื่นจะกู้ได้หรือไม่ค่ะ และ6เดือนที่ผ่านมาได้ประมาณหมื่นสี่เองT_T และเห็นเจ้าหน้าที่แบงค์บอกว่าโบนัสก็เอามารวมได้ โบนัสออก2รอบค่ะรอบแรกของปีนี้ได้โบนัสประมาณหมื่นห้าเองเพราะโดนตัดขาดลามาสายสะยับย่อย ช่วงนี้รายได้ประมาณนี้จะกู้ได้มั้ยค่ะ เพราะเห็นบอกว่าฐานต้องได้ประมาณหมื่นห้า โอ้เศร้า แล้วจะมีแบงค์ไหนสนบ้างค่ะ วันนี้คุยกับK BANKค่ะ เห็นบอกว่าอาจจะ จะำทำไงให้เขาสนใจเราอิอิ  
ุ6.หากกู้ร่วมคงผ่านแต่จะไปแบงค์ไหนดีค่ะ พี่ชายเป็นข้าราชการค่ะ แบงค์ที่ให้โปรดีมากถึงมากที่สุดกับข้าราชการอะค่ะ ตอนนี้ข้อมูลแค่ของ ธอส.ค่ะ ถือว่าน่าสนหรือไม่หรือมีที่อื่นมีให้ดีกว่านี้มั้ยค่ะ ได้โปรดให้ข้อมูลด้วยค่ะ
ข้อมูลโปรของ ธอสค่ะ
# ปีที่ 1     เดือนที่ 1 - 6     =   0.00% **  ต่อปี
            เดือนที่ 7 - 12   =   MRR-2.50%  ต่อปี
ปีที่ 2 - ปีที่ 3                  =   MRR-2.00%  ต่อปีปีที่ 4 จนถึงตลอดอายุสัญญา  =  MRR-1.00%  ต่อปี   ยกเว้นกรณีกู้เพื่อชำระหนี้และหรือซื้ออุปกรณ์ฯ  =  MRR
#หมายเหตุ :   -  ปัจจุบัน MRR = 6.50% ต่อปี  และอาจเปลี่ยนแปลงได้ตามประกาศอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ของ ธอส.

ถามเยอะไปมั้ยค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ เนื่องจากอยากได้เป็นสมบัติของตัวเองมากมายถึงแฟนไม่มีแต่ดูแลตัวเองได้ค่ะ^^ ผึ้งน้อยทำรังแต่พอตัว

จากคุณ : น้ำพริกแกงเผ็ด
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 53 16:35:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com