Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียน...วิศวกร / ผู้ควบคุมงาน / ผู้รับเหมา / ผู้มีประสบการณ์งานก่อสร้าง...เชิญทัศนาเนื้อหาภายในครับ...  

.
..
.
.

สั้นๆ กระชับๆ นะครับ.... ว่า

ผมออกแบบงานอาคารพักอาศัย 3 ชั้น ณ ที่แห่งหนึ่งใน กทม.

...
..

จากคุณ : คีรีบูนปีกบาง
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 11:04:14

ความคิดเห็นที่ 25  

มาเก็บข้อมูลจ้า แบบไม่เก่งสถาปัติจ้า

จากคุณ : peengineer19/68
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 12:59:41

ความคิดเห็นที่ 26

ผมดูไม่ค่อยออกหรอกครับ
รู้แต่ว่า รูปที่ 18-19  น่าจะมั่นคงกว่า แบบ 3-4

เพราะรูป 18-19 เหล็กสานเป็นตาข่าย วางพาดบนคาน
แต่ รูป 3,4  เว้นตรงคาน ทำเป็น cell
งงว่า เหล็กมันจะรับน้ำหนักได้ยังไง

จากคุณ : webkit
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 13:03:26

ความคิดเห็นที่ 27

.
.

เพิ่มอีกนิดนึงว่า

ยินดีรับฟัง - อ่าน ทุกความเห็นด้วยความยินดีนะครับ..

.
.

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 13:18:47

ความคิดเห็นที่ 28  

แนวทางที่ผมสั่งแก้ไขงาน

คือ..ให้สกัดหน้าคานโดยรอบออกทั้งหมด ( สีเขียว )

แล้วให้เกี่ยวเหล็กระดับบนตามแบบ ( สีชมพู )

หนทางแก้ไขแบบนี้เป็นการแก้ไขที่ควรไม่คสรอย่างไร

เรียนเชิญท่านวิศวกร หรือ ผู้มีประสบการณ์แสดงความคิดเห็นได้ครับ

................................................

มันก็ต้องสกัดอยู่แล้วนะครับ ถึงจะเป็นวิธีที่ถูกต้อง
(พื้นก็ต้องไปวางอยู่บนคานซิครับ ไม่ใช่ไปแขวนห้อยกับเหล็กเสียบ
อะไรพวกนั้น)

รูป 21-23 นั่นไมุ่ถูกนะครับ มันต้องคอม้าเส้นเว้นเส้น
(ตรงกลางพื้น มันไม่มีเสริมบน/ส่วนมากเขาจะออกแบบมาเป็นอย่างนี้
เพื่อประหยัด)

การวางเหล็ก ก็คือเอาเหล็กทางสั้นอยู่ล่าง ทางยาวอยู่บน
(มันจะรับ น้ำหนักได้ดีขึ้น)

.. ทีนึกๆออก ก็มีเท่านั้นแหล่ะครับผม

จากคุณ : tzu149
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 13:42:21

ความคิดเห็นที่ 29

.
.
.
.
.

เออ..เอา กราฟฟิคผิดอีก..

ขอบคุณทุก คห. นะครับ  ยินดีรับฟังท่านอื่นๆ อีกนะครับ..

.
.
.

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 13:46:23

ความคิดเห็นที่ 30

ขนาดเหล็กเส้นต้องเขียนเป็นภาพสามมิติ ก็คงทำงานด้วยกันยากมากครับ

จากคุณ : vento
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 13:57:49

ความคิดเห็นที่ 31

..++++++++++

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:02:48

ความคิดเห็นที่ 32

รูป คห 21-22-23 แสดงว่ายังไม่เข้าใจวิธีเสริมเหล็กพื้นที่มีคอม้า
จริงๆรูป คห1 ก็มีปัญหา (ไม่ใส่รายละเอียดเหล็กบน)

การหักคอม้าในพื้นเป็นการเปลี่ยนเหล็กล่างเป็นเหล็กบนในช่วง support (คาน)
ทำให้เหล็กล่างของพื้นในช่วงคานจะเหลือน้อยลง (ซึ่งไม่เป็นไร เพราะโมเมนต์บวกตรงนั้นเป็นศูนย์)
ส่วนมากในแบบจะกำหนดแบบนี้ครับ...คอม้าเส้นเว้นเส้น+เหล็ก(บน)เสริมพิเศษระยะห่างเป็น 2 เท่าของที่คำนวณได้
ว้า..อธิบายไม่เป็น..ไม่รู้จะเข้าใจหรือป่าว  วิศวกรคนไหนอธิบายเก่งๆช่วยขยายอีกทีละกัน

เอาเป็นว่าถ้าใช้คอม้าไม่เป็น  ก็กำหนดเหล็กบนเป็นเสริมพิเศษทั้งหมด
จะเข้าใจง่ายกว่าครับ

ส่วนผู้รับเหมาที่อ้างว่าเป็นวิศวกร  ทำงานแบบนี้เลิกจ้างดีกว่า

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 53 14:16:53

จากคุณ : สรรพสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:03:21

ความคิดเห็นที่ 33

รูป 31 ยังผิดอยู่นิด
เหล็กเส้นที่เป็นคอม้า  จะคล้ายๆตัว Z ไม่ต้องมีเหล็กมาข้างหลัง
และเป็นเหล็กเส้นเดียวกับเหล็กล่างที่หักขึ้นมา (เหล็กล่างไม่ต้องวิ่งเข้าคาน)

เหล็กเสริมที่มาข้างหลัง  เป็นเหล็กอีกเส้น คือเหล็กเสริมพิเศษ (เหล็กบน)
วางเส้นเว้นเส้นเหมือนเหล็กคอม้า  แต่วางตรงที่ไม่มีเหล็กคอม้า

งงป่าว??

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 53 14:11:57

จากคุณ : สรรพสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:10:03

ความคิดเห็นที่ 34

.
.
.

เอิ่ม.. เรื่องกราฟฟิคนี่..

ผมเขียนคร่าว ๆ อาจผิดหลักวิชาไปบ้างนะครับ..

( ผมใช้ทำเป็นกรุ๊ป ๆ แล้ว วางทับป๊าบๆ เอาน่ะครับ.. )

คือ ท่าน ผู้รับเหมาท่านเป็น วิศวกร จริงๆครับ..

ประเด็นที่อยากให้เน้น คห. คือ

สิ่งที่เขาแก้ไขตาม คห. ที่ 13 -14 .15 .. นั่น

มันถูกแล้วหรือ.. ผมผิดไหมที่ผมไม่รับการผูกเหล็กแบบนี้.
.
.
.
.

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:22:35

ความคิดเห็นที่ 35

รูป 13-14-15
เหล็กล่าง + เหล็กคอม้า  เข้าคานไม่ครบทุกเส้น และเข้าคานไม่ลึกพอ
รับไม่ได้ครับ
และเหล็กเสริมบนของพื้นใน span ที่ติดกัน  ควรต้องต่อเนื่องกัน

ให้ผู้รับเหมาถากคานออกเท่าความหนาพื้น แก้ปัญหาได้ทุกอย่าง
แต่ จขกท. ต้องแก้แบบพื้นให้ชัดเจนกว่านี้ด้วย

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 53 14:31:44

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:29:59

ความคิดเห็นที่ 36

ผรม แก้ได้ห่วยมาก อยากสั่งทุบทำใหม่ ผมว่างที่เค้าแก้มันคงพออยู่ได้นะ แต่รอยต่อระหว่างพื้นกับคานจะเป็นจุดอ่อนของโครงสร้างนี้ ถ้ามันจะพังคงหลุดลงมาทั้งพื้นเลย

จากคุณ : mr_satan
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:49:05

ความคิดเห็นที่ 37

......**********

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:52:28

ความคิดเห็นที่ 38

ลงชื่อเข้าชม เก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ

จากคุณ : คอบอล
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 14:54:03

ความคิดเห็นที่ 39

มาตามนัดครับ

ที่มาของวิศวกรมีหลายทาง โดยอาจจะจบโยธาแต่ไม่ผ่านวิชา กว. ก็มีเยอะ แล้วผู้รับเหมาอาจเป็นวิศวกรสาขาอื่นก็ได้ แต่น่าเสียดายที่มาเป็นผู้รับเหมาแล้วไม่ดูตำรา ไม่ศึกษามาตรฐาน

การแก้ไข - ความเห็นผม สกัดผิวบนคานจนถึงเหล็กเสริมคานตัวบน แล้วตัดเหล็กเสริมพื้นขนาด 9 มม. @ 0.20 ให้ยื่นเข้ามาในแผ่นพื้น L/4 (ด้านพื้นที่มีความต่อเนื่อง) ถ้าด้านพื้นไม่ต่อเนื่อง ก็ยื่น L/7 แต่ไม่น้อยกว่า 0.30 ม. ด้านปลายเหล็กที่อยู่บนคาน งอขอก็อาจไม่มีที่เกี่ยว ให้งอฉากตามมาตรฐาน เพื่อให้มีระยะยาวพอคอนกรีตจับ

เหตุผลคือ เหล็กล่าง ปริมาณเหล็กไม่มีปัญหา ที่มีปัญหาคือเหล็กบนมีน้อยไป จึงเพิ่มเหล็กบนเข้าไป การเพิ่มเหล็กก็ไม่ต้องไปกังวลกับเหล็กคอม้า ไม่มีก็ได้

ต้องให้ผู้รับเหมายอมรับว่า ไม่มีการคิดเงินเพิ่มในส่วนนี้ เพราะเขาทำผิดแบบ

ตาม ๑๓, ๑๔ และ ๑๕ จะเกิดปัญหารั่วซึมเมื่อคอนกรีตเกิด Shrinkage และ น้ำหนักของพื้นจะถ่ายแรงไปที่คานโดยใช้หน้าตัดเหล็กเสริม นานไป สนิมกัดกร่อนเหล็ก พื้นก็จะพังลงมาได้

จากคุณ : KittySP
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 15:02:00

ความคิดเห็นที่ 40  

เข้ามาชมครับ

จากคุณ : เวียงหนองล่อง
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 15:46:03

ความคิดเห็นที่ 41

ผรม.  พวกเก๋าๆบางคนมักจะเดื้อครับ

*-*

จากคุณ : kaikknd
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 15:58:13

ความคิดเห็นที่ 42

ผมผิดไหมที่ผมไม่รับการผูกเหล็กแบบนี้...

++++++++++++++++++++++++++++++

ไม่ผิดครับ....

++++++++++++++++++++++++++++++

ที่ผมสนใจมากกว่านั้น...คือ "ฐานราก"
ขนาดข้างบนยังขนาดนี้
แล้วที่อยู่ใต้ดิน จะขนาดไหน

คุณภาพแบบนี้  ผมไม่ได้สนใจแค่เหล็กหรอกครับ
อยากให้ลองเก็บตัวอย่างคอนกรีตไปกดดูครับ

จะได้บอกเจ้าของบ้านเต็มปากเต็มคำ ว่าเปลี่ยนผู้รับเหมาเถอะ

ส่วน ผู้รับเหมาที่อ้างตัวว่าเป็นวิศวกรนั้น...
ผมอยากดูใบประกอบวิชาชีพ...ว่ามีจริงรึเปล่า

จากคุณ : Penguin Knight
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 16:07:51

ความคิดเห็นที่ 43

.
.
.

เรื่อง เข็มเจาะ..  

ผมสเปคไป 2 แบรนด์..

ปูนนก...  ปูนซีเเพค... มิกซ์เท่านั้น..

พี่แก.. ล่อหน่ำเฮงมาเลย ???...

ต้องสั่งห้าม.. กว่าจะหยุดใช้ล่อไป 4 ต้น..

พยายามล็อบบี้เจ้าของบ้านตาหลอดดดด..

ผมไม่เคยเหนื่อยกับการดูงานไหนเท่างานนี้เลยตั้งแต่ผมเกิดในวิชาชีพนี้..

.
.
.
.

อีกหลายเรื่อง..มากกกกกกกกกกกกกกกกกก

นี่แค่พื้นชั้น 2...

.
.
.

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 16:16:02

ความคิดเห็นที่ 44  

เป็นFan Club แบบเงียบๆ (เอาความรู้ที่มาคอยแบ่งปันไปใช้หลายอย่าง) พอเห็น Login เลยแวะมาชมค่ะ

ไม่สามารถแสดงความคิดเห็นทางเทคนิคได้ แต่แสดงความคิดเห็นในฐานะเจ้าของบ้านคนหนึ่งได้ว่า...อย่างนี้นิ่งดูดายไม่ได้แล้ว ต้องหา Third Party มาช่วยออกความคิดเห็น ว่าอย่างไรมันจึงจะรับได้..

หลังจากประมวลความคิดเห็นหลายท่านแล้วคิดว่าคุณคีรีบูนฯ จะให้เจ้าของบ้านเข้ามาอ่านใช่ไหมคะ?

สุดท้ายแล้วก็คงขึ้นกับเจ้าของบ้านว่าเอายังงัย ทำต่อกับ ผรม. เจ้านี้มั้ย
แนะนำว่าให้เชื่อใจตัวเองให้มากที่สุดค่ะ จะได้ไม่เสียใจในบางเรื่องอย่างที่ฉันเป็น

จากคุณ : GrandXYZ
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 16:27:34

ความคิดเห็นที่ 45  

รับไมได้อย่างแรง....ทุบทำใหม่เถอะ...ทุบคานช่วงบนออก...เสริมเหล็กให้ถูกต้อง...ถ้า ผรม เข้าเหล็กคอม้าไม่เป็น ก็แก้เป็นเสริมพิเศษให้หมด รับได้เหมือนกัน แต่แก้แบบในรูปรับไม่ได้จริง....

จากคุณ : นายช่างไทยหัวใจอินเตอร์
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 17:08:12 A:59.97.128.119 X: TicketID:288750

ความคิดเห็นที่ 46

รูปที่ช่างเหล็กนั่งผูกกัน ทำงานดีมาก ปรกติแล้วืพ้นกับคานต้องเป็นส่วนเนื้อเดียวกัน ตอนที่เทคานต้องเว้นเนื้อปูนด้านบนไว้ เพื่อให้เหล็กพื้นเสียบเข้าไป พร้อมกันนั้นการออกแบบเหล็กพื้นมีเหล็กล่างและเหล็กบน และเหล็กที่เสริมบนต้องหักคอม้าลงด้านเหล็กล่างควรสลับเส้นเว้นเส้น การหักลงมาคู่กันไม่น่าเป็นแบบนั้น ส่วนงานที่ช่างทำไว้เหมือนเอาพื้นแขวนกับคานด้วยเหล็กบนเท่านั้นเอง ควรแก้เปิดหลังคานให้เหล็กพื้นเสียเข้าไป แล้วเทพร้อมกัน ช่างคงอ่านแบบไม่ขาดหรืออ่านแบบตรงๆเกินไป ดูจากแบบแล้วช่างเห็นว่าปลายทั้งสองงอทิ้งไว้ จริงๆแล้วแบบน่าจะเีขียนให้เห็นปลายพื้นที่เกี่ยวเนื่องกับคาน

จากคุณ : ควนโส
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 18:22:49

ความคิดเห็นที่ 47

มาให้กำลังใจ  เรื่อง คอนกรีต นี่ เข้าใจยาก

ว่าแต่ ทำไม ออกแบบ มาเป็น แอ่งๆ ซะอย่างนั้น

หรือ ผู้รับเหมาะ เทคาน สูงกว่าแบบ

จากคุณ : ก้นกบ
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 19:17:40

ความคิดเห็นที่ 48

....*********

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 19:36:36

ความคิดเห็นที่ 49

++............

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 19:37:10

ความคิดเห็นที่ 50

^
^
^

นี่คือการผูกเหล็ก + ตั้งแบบ บริเวณพื้นห้องน้ำทั้งนั้นเลย

บางท่านอาจจะกังขาว่า.. ทำไมผมไม่บอก ไม่คุย ก่อนการทำงานเลยหรือ

ผมพูด..ผมอธิบาย..ผมเขียน..ผมระบุ...ตั้งแต่วันเซ็นสัญญาโน่นอีก..

หน้างานผมก็แย้ง..อธิบาย..ทำตามที่ผมออกแบบสิครับ

ถ้าแบบผมผิด..ผมรับผิดชอบ..

งานแบบผมไม่เคยมีงานไหนที่...  " ไม่หลุด " ..

แต่แบบผมหลุดน้อยมาก ( ในความตั้งใจและงานที่ทำออกมาจริง )..

ผมมึนจนผมขอใช้คำว่า..

ในชีวิตการทำงานของผม.....

ผมไม่เคยเจอผู้รับเหมาท่านไหน...

ที่จงใจเจตนาหลบแบบหลบงานขนาดนี้มาก่อน

.
.

เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 19:43:02

ความคิดเห็นที่ 51

แนะนำว่าอย่าออกแบบเป็นเหล็กคอม้าดีกว่าครับ สมัยนี้เค้าไม่ทำกันแล้ว ทำงานยาก เดินเหล็กล่างเป็นตะแกรง แล้วเสริมพิเศษเหล็กบนเอาดีกว่า

จากคุณ : pokparkdee
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 20:48:03

ความคิดเห็นที่ 52

เอ....แล้วบ้านเรา ผรม.เค้าผูกเหล็กแบบไหนหว่า ....

แถมเราสั่งปูนซีแพค ผรม.ไม่ยอม บอกว่าติดต่อยาก ใช้แต่น่ำเฮงเหมือนกัน

เลยไม่รู้จะทำอย่างไร ....

น่าสยองผรม.รายนี้นะ ไม่รู้ให้สร้างต่อไป จะลักไก่ทำอะไรอีก.....

จากคุณ : งุนงง
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 21:31:36

ความคิดเห็นที่ 53

เข้ามาถามว่า แล้ว น่ำเฮง ต่างกับ นก และ ซี อย่างไรครับ

ขอความรู้ด้วยครับ

จากคุณ : Saint J
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 22:26:40

ความคิดเห็นที่ 54

คอนกรีตของน่ำเฮง  ได้มาตรฐานเทียบเท่า ปูนนก ทีพีไอ ซีแพค นะแหละ

คอนกรีตเบอร์1 บางทีใช้แล้วมีปัญหามากกว่ายี่ห้ออื่นๆซะอีก
เพราะชอบลดต้นทุนโดยใส่เถ้าลอยมากกว่าคนอื่น  ทำให้กำลังของคอนกรีตขึ้นช้า
สำหรับงานบ้าน  ผมว่าใช้ได้ทุกยี่ห้อครับ

เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 00:17:33

ความคิดเห็นที่ 55

1. เปลี่ยนเป็นเหล็กเสริมบนดีกว่า ง่ายกว่า

2. ทีนี้ เีราต้องการโมเม้นต์ บวก
แล้วเราจะยึดเหล็กเสริมนี้ตรงไหน

2.1 ถ้ามี ห้องคู่กัน เราสามารถ สอดเหล็กไปอีกห้องได้
โมเม้นต์ลงตัวพอดี

2.2 ทีนี้ ถ้าเป็นด้านข้าง ก็ไม่รู้ว่า จะหาคู่ โมเม้นต์ จากที่ไหน

ผมไม่มีความรู้

ไม่รู้ว่า สะกัดหลังคาน ให้ถึง เนื้่อเหล็กได้ป่าว
ต้องถามวิศวกรคุมงานครับ

อยากขอความเห็นของสมาชิก ที่เป็น วิศวกร ด้วยครับ

จากคุณ : น้าพร
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 00:26:59

ความคิดเห็นที่ 56

สุดท้ายแล้วคอนกรีตก็วัดกันที่ Strength ล่ะครับ  โดยปกติก็จะทดสอบกันที่ 28 วัน  ส่วนเถ้าลอยจะใส่เพื่อลดต้นทุนก็จริงครับ  แต่จะได้ผลดีในด้าน Strength development ระยะยาวครับ  และด้านกันซึมด้วยครับ  ถ้าเป็นโครงสร้างทั่วไปผมว่าใช้เถ้าลอยดีกว่า  แต่ถ้าเป็นพวก Postension ก็ควรใช้ Cement ล้วนครับ  สุดท้ายก็วัดกันที่ผลก้อนตัวอย่างครับ  แต่อยากให้เน้นว่าขอจากสถาบันกลางที่น่าเชื่อถือเท่านั้นครับ  เช่นจาก  มหาลัย  เป็นต้นครับ

จากคุณ : RoMEo (rong_r)
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 02:21:36

ความคิดเห็นที่ 57

.
.
.
.
.
.

ขอบคุณทุกๆท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ทั้งที่เข้ามาแสดง คห. และ อ่าน

ผมยินดีเปิดรับฟังทุกมุม  ทุกด้าน ..ผมอ่านทุกตัวอักษรในกระทู้ที่ผมเองตั้ง

ผมเปิดกบาลรับสิ่งที่ยังไม่รู้.. ยังไม่เคยเจอ.. สิ่งใหม่ ๆ ..เสมอ

งานตรงผมถนัดงานสถาปัตย์..  แต่งานด้านอื่นก็รู้บ้างพอประมาณ..

ผมเตือนตัวเองอยู่เสมอว่าการเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด...

ยิ่งในงานสนามผมยังอ่อนอยู่มาก..จนถูกเหน็บว่าเก่งแต่บนหน้าจอ...

ไม่เป็นไรอันนั้นผมไม่ถือ  แต่งานสถาปนิก, งานดีไซน์เนอร์นั้น

ผมก็ไม่เห็นใครไปนั่งเขียนกลางแดดซัก-คน ( ฮา..ออกไหม??? )

ผมต้องการเพียงเราเคารพการทำงานซึ่งกันและกัน..

งานสนามจริง ๆ ผมอาจไม่ถนัดนัก.. อย่างนี้ชี้เเจงผมอธิบายผมได้..

ไม่ใช่ผมตะบี้ตะบัน..หูยยย ผมสถาปนิก..ผมดีไซน์เนอร์นะ  ต้องฟังผม.

ผมเองถ้าต้องตอกตะปูคอนกรีตแขวนรูปภาพด้วยตัวเอง...

ผมยังไม่เคยตอกได้ใน 1 ตัวเลย..  กะเด็นกะดอนตาหลอดดด...

คงามถนัดแต่ละคนต่างกันก็จริง  แต่ก็ใช่ว่าเราจะรู้ข้ามวิชาชีพไม่ได้..

สิ่งไหนมันเห็นว่าผิดโต้ง ๆ แบบปุถุชนธรรมดาที่รู้มองกันออกก็ต้องแก้ไข

ประเด็นเรื่องคอนกรีตหน่ำเฮงนั้น  ผมขอขยายนิดนึงว่า...

ผมไม่ได้บอกว่าคอนกรีตหน่ำเฮงไม่ดี.. หรือใครจะลดสเปค..

แต่ผมเน้นก่อนเซ็นสัญญาก่อสร้างแล้วว่าให้ทำตามแบบสเปคทุกอย่าง

เพราะผมและเจ้าของบ้านได้โต้เถียง - ตกลงกันในการใช้วัสดุต่าง ๆ

จนออกมาเป็นแบบก่อสร้างทั้งหมด 90 แผ่น..เอ 3 ??? สำหรับอาคารนี้

การที่ผมจำเป็นต้องกำหนดแบบ..สเปคว่าใช้ นั้น ๆๆ นี้ ๆๆๆๆ..

นั่นคือหนทางการควบคุมและการเลือกใช้งานวัสดุทางหนึ่ง...

ซึ่งผมได้ตัดสินใจและนำเสนอเจ้าของอาคารไปแล้วเห็นดีตามกัน..

ที่ผมแย้งเรื่องหน่ำเฮงกับท่าน ผรม. ท่านนี้เพราะว่า...

ตอนคุยกันถึงรายละเอียดในแบบก่อสร้างผมให้ใช้ปูนนก..ซีเเพค นะครับ

( ในแบบก็เขียนภาษาไทยชัดเจนอยู่ในหัวข้อข้อกำหนด 4 แผ่น เอ 3 ??? )

ท่าน  ผรม.  รับปากทุกอย่าง???..ผมอ่านแบบหมดแล้วครับไม่ต้องกลัว..

งานแรกคืองานใต้ดินผมเจอเลย??.. เข็มเจาะใช้ปูนไม่ใช่ตามกำหนด..

พยายามล็อบบี้เจ้าของอาคารว่าผมทำงานมานานเชื่อผม.. บลา ๆ

ซึ่งในมุมมองไม่ใช่ไม่ดี  แต่มันไม่ใช่ที่ผมกำหนด ..???

จุดมุ่งหมายไม่ใช่ฝ่ายผมฝ่ายเดียวที่ตัดสินใจ..ไว้วางใจสินค้าแบรนด์นั้นๆ

แต่..เจ้าของอาคารมีส่วนร่วมอย่างมากในการเชื่อมั่นในแบรนด์

อันนั้น..เหมือนเราเชื่อมั่นในโตโยต้า  ฮอนด้า  มิตซูบิชินั่นเอง

แบบก่อสร้างจึงจำเป็นต้องมีการ... " กำหนดการใช้วัสดุ ต่าง ๆ " ..

ไม่อย่างนั้นผมคงต้องระบุในแบบว่า... ใช้ผลิตภัณฑ์อะไรก็ได้ ..

หรือ.. ใช้แบรนด์นี้ๆๆ หรือเทียบเท่า???..( แบบหลวงชอบกำหนดเช่นนี้ )

ซึ่งไม่ใช่แนวทางการทำงานของผม  มันต้องกำหนดให้เเน่นอนลงไปทุกจุด

สรุป..ในฐานะผู้ออกแบบ  

ผมต้องดูแลให้เป็นไปตามที่ผมกำหนดทุกอย่างนั่นเอง.. นั่นคือประเด็นครับ

สิ่งอื่นๆที่ผมบอกว่าผมปวดกบาลที่จะดูแลงานนี้โดยฝีมือ ผรม. ท่านนี้  เช่น

-  แบบกำหนดให้เวลาการถอดแบบข้างคาน 3 วัน  แบบท้องคาน 14 วัน..

ท่าน ผรม. เทคานเสร็จ 6 โมงเย็น  รุ่งเช้า 8 โมงแกะแบบข้างทันที ???

-  แบบท้องคานกำหนด 14 วัน ถอดแบบได้  ขอต่อรองถอดตุ๊กตาตัว / ตัว

ภายใน 10 วัน เพราะไม่มีไม้แบบทำตุ๊กตารับรองยังแข็งผมเป็นวิศวกร

-  งานจริงที่ขอถอดแบบท้องคานใน 10 วัน  งานพื้นชั้น 2 ที่ท่านเห็นในรูป

คานครึ่งหน้าอาคารเทเสร็จเย็นวันเสาร์  เช้าวันจันทร์ยกเเผ่นพื้นสำเร็จ

วางทับพรึ่บบบบบบ..  โดยไม่เเจ้งใครเลย..ยืนยันความเป็นวิศวกรว่าแข็ง

จริงๆ 48 ชม. ใช้ได้เเล้วครับ  ไปล็อบบี้เจ้าของอย่าเชื่อคุณโต (ชื่อผม )

และวันพุธจะขอเทคอนกรีตทับหน้าเลย ???  เท่ากับคานครึ่งอาคารนั้น

มีอายุเพียง 5 วันหลังเทเนื้อคอนกรีตในคาน ???  ผมไม่ยอมก็ชักแม่น้ำ

ล็อบบี้เจ้าของอาคารบลา ๆ ซึ่งผมรู้ว่าต้องการเร่งเอางวดเงิน

แต่เร่งแบบนี้งานออกมาไม่ดีแน่ ๆ และผิดแบบกำหนดอย่างชัดเจน..

การโต้แย้งระหว่างผมกับท่าน ผรม. เริ่มรุนเเรง ผมตัดบทว่า..แบบสเปคไว้

ชัดเจนว่ากี่วันถอดแบบได้  ท่าน ผรม. ตอบผมว่าอย่างไรทราบไหมครับ

....

" คุณโตเขียนตรงไหนครับว่าห้ามวางแผ่นพื้นทับในกี่วัน ???...

แบบเขียนตรงไหนครับว่า...ห้ามเทคอนกรีตทับหน้าในกี่วัน

ผมมีสิทธิ์เทคอนกรีตทับหน้าใน 48 ชม. หลังเทคาน

เพราะผมยังไม่ได้เเกะไม้แบบ  ผมก็ไม่ผิดแบบ.. ???  โหยพี่ท่าน ??? "

-  เรื่องการสั่งแก้ไขเหล็กพื้นที่เป็นเนื้อหาหลักในกระทู้นี้

ทันทีที่ผมปีนขึ้นไปตรวจงานผมผงะในบัดดลที่เห็นการผูกเหล็ก

ภรรยาท่าน ผรม. ชี้เเจงว่าท่าน ผรม. สั่งไว้แบบนี้เดี๋ยวจะเทคอนกรีตทับ

ผมบอกขอสายหน่อยผมจะคุยด้วย  จากนั้นผมแจ้งว่าคุณผูกเหล็กผิด

ท่าน ผรม. รีบตอบครับ เดี๋ยวผมแก้ให้  ผมจะสกัดหน้าคานทิ้งผูกเหล็ก

สอดเข้าไป รับรองครับไม่ต้องห่วง ๆ  เย็นวันต่อมา..ผมวานให้เจ้าของบ้าน

ถ่ายรูปให้ด่วน  ทันทีที่โหลดรูปเสร็จผมโทรติดต่อกลับเจ้าของบ้านทันทีว่า

ผมไม่รับการแก้ไขแบบนี้..  พื้นพังนะครับ.. เขาต้องแก้ไขตามผมบอก

( ซึ่งวิธีแก้ไขผมได้แจ้งท่าน ผรม. ไปแล้ว ซึ่งแนวทางเหมือนหลายๆ ท่าน

แนะนำ ณ ที่นี้  คือ สกัดหน้าคานทั้งหมดโดยรอบแล้วสอดเหล็กใหม่หมด )

จากนั้นผมโทรหาท่าน ผรม. ทันที.. ว่ารับการแก้ไขแบบนี้ไม่ได้

ท่านตอบผมมาว่า..

" ที่ผมแจ้งคุณโตว่าจะสกัดหน้าคาน ( ที่รับปากทางสายแต่เเรก )

ผมหมายถึง ผมจะสกัดที่เหล็กผมฝากไว้เเล้วทำคอม้าคว่ำลงไง..

ผมทำงานมาเท่าไรแล้วคุณโต  โพสต์เทนชั่นผมก็ทำมาแบบนี้

หลักการเดียวกัน  อยู่ - แข็งแรงเหลือ ๆ ผมวิศวกรนะครับ "

เป็นเหตุให้ผมสุดทนจึงมาลงกระทู้นี่แลว่า  นี่มันอะไรกันนักกันหนา

แต่ผมได้สั่งการไปแล้วว่ารับไม่ได้ ห้ามทำการใดๆ ต่อเด็ดขาด..

จุดมุ่งหมายที่ลง กระทู้  เพื่อหาความเห็นเพิ่มเติมในบอร์ดสาธารณะ..หนึ่ง

อีกหนึ่ง.. ผมต้องการแบ่งปันความคิดเห็นให้ท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่าน

ให้เห็นถึงมุมมองต่าง ๆ กัน ในการทำงานงานสนามว่าอะไรคืออะไรบ้าง

ผมไม่ต้องการกระทืบใครให้ตายคาบอร์ด แต่งานที่เห็นในรูปมันฟ้อง..

สิ่งใดที่ใครทำ.. มันเเจ่มแจ้งอยู่แล้วในสายตาทุกท่าน..

ผมเปิดรับทุกเสียง  ทุกมุมมองนะครับ..

วันนี้ผมต้องเดินทางไปดูงานอีกที่หนึ่งทั้งวัน

คงไม่ได้มาโต้ตอบกระทู้ในบัดดล.. แต่คืนนี้ผมจะมาติดตาม คห. อีกนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ..

.
.
.

เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 07:52:30

ความคิดเห็นที่ 58

น่าเป็นห่วง งานที่ผ่านๆมาของลูกค้าผรมท่านนี้ ไม่รู้ว่าป่านนี้จะเป็นยังไงมั่ง นับเวลาถอยหลังหรือเปล่า นี่ถือว่า จขบท่านนี้ยังโชคดีที่ได้ผู้ออกแบบที่ใส่ใจ และไม่ปล่อยผ่านสิ่งที่ไม่ถูกต้องนะคะ

จากคุณ : MJdrawer
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 09:37:56

ความคิดเห็นที่ 59

คุณคีรีบูนปีกบาง
ลองเอาชื่อ-นามสกุล ของผรม.รายนี้
ไป Search ดูใน www.coe.or.th ครับ
ดูว่าเป็นวิศวกรจริงหรือไม่

ถ้าเป็นวิศวกรจริง
ผมคงไม่ต้องบอกคุณคีรีบูนปีกบาง
ว่าจะต้องดำเนินการยังไงนะครับ

จากคุณ : Penguin Knight
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 09:42:34

ความคิดเห็นที่ 60  

ถ้าเป็นบ้านผมนะ

จาก รูป คห.3 ผมไม่ทุบคานหรอก ผมจะวางเหล็กตะแกรงผืนใหญ่ทับคานทีเดียว 4 ล็อกเลย มันจะกลายเป็นพื้นผืนใหญ่ที่มีจุดรองรับ 3 จุด

โดยน้ำหนักพื้นวางอยู่บนคานสบายใจกว่า

ดีไม่ดีเช็คโมเมนต์แล้วน่าจะไม่ต้องคอม้าด้วย

ตอนเทคอนกรีตห้องน้ำก็เททีเดียวกับท๊อปพื้นบ้านด้วยเลย

ปัญหาต่อมาคือพื้นห้องน้ำจะสูงเท่าพื้นบ้านทันที ค่อยใช้ธรณีประตูช่วยกันน้ำจากภายในห้องน้ำ

ปล.ห้องน้ำไม่จำเป็นต้องต่ำกว่าพื้นบ้านเสมอไป และนี่คือบ้านผมเอง...

จากคุณ : Oz (ขาตั้งกล้อง)
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 15:24:32

ความคิดเห็นที่ 61

เข้ามาอ่านค่ะ     =-=

จากคุณ : ซำเหมาแอนด์เดอะแก็งค์
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 20:33:15

ความคิดเห็นที่ 62

.
.
.
.

.
.

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะครับ..

..

เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 53 07:48:40

ความคิดเห็นที่ 63

ใน#1
วางเหล็ก 2 ชั้น แต่พื้นหนา 8 ซม. แบ่งเป็น top ปูนบนล่าง อย่างละ 2.5 ความหนาเหล็กบน+ล่าง 2 ทาง อีก 4 ซม. ก็ 9 ซม.แล้วครับ แสดงว่าเหลือแค่ 1 ซม.เป็นระยะห่างระหว่างเหล็ก ทำงานยากไปหน่อยครับ

ใน #11
พื้น S1 น่าจะเขียนคอม้าหลุดติดมาด้วยนะครับ(สงสัยจะใช้ function ประเภทก๊อปกลับด้านออกมาใช่ป่ะครับ)(แต่ตรงนี้พื้นหนา 10ซม.แฮะ)

ส่วนทางแก้ไข สำหรับผม ทุบคานใหม่ทั้งหมดครับ เนื่องจากการแก้ไขโดยการสกัดเฉพาะส่วนบนนั้นจะทำให้เกิดการกระแทกในแนื้อปูนที่ยัง develop ไม่เต็มที่ อาจจะทำให้เกิดรอยร้าวที่มองไม่เห็นและทำให้สูญเสียกำลังได้ครับ
หรือถ้าไม่ทุบใหม่ อาจจะต้องใช้ Chem Bolt เจาะเหล็กเสริมเข้าไปรับ shear ที่ขาดไปจากการเทคนกรีตคนละเนื้อก็ได้ เท่าไหร่ก็แล้วแต่คำนวณออกมาครับ(แต่ยังไงเหล็กก็ไมได้ต่อเนื่องตามแบบอยู่ดีนี่หว่า
งั้นก็ต้องทุบหมดแหละครับ)

เสริมอีกอย่าง ในภาพกราฟฟิก โดยปกติที่ผมทำ เหล็กบนสีชมภูถ้าจบที่คานตัวปลายจะล้วงลงคานครับ เพื่อให้ถ่ายแรงได้ดี

นอกจากนั้น การเทพื้นหล่อในที่ ทางที่ดีที่สุดคือ เทพร้อมคาน ไม่ต้องเว้นครึ่งคานเอาไว้ครับ ทำเหล็กทีไปพร้อมกัน เทปูนไปพร้อมกับคานเลยครับ ไม่ยากและสมบูรณ์กว่าครับ

จากคุณ : Redrum
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 53 00:23:08

ความคิดเห็นที่ 64

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ที่เข้ามาดูเพราะเป็น คุณคีรีบูนปีกบาง ผมขอเป็นกำลังใจอีกหนึ่งเสียงครับ สู้ต่อไปครับ...

จากคุณ : ลุงขายน้ำปั่น
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 53 04:34:08

ความคิดเห็นที่ 65

ขออนุญาต คห ๖๓ เรื่อง Covering ของพื้น

ไม่ใช่ ๒.๕ ซม ครับ ระยะที่ว่านี้ ใช้กับคาน ส่วนพื้นใช้ ๑.๕ ซม.

(เพื่อท่านอื่นจะได้ไม่นำไปทักท้วงผู้รับเหมา)

จากคุณ : KittySP
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 53 09:51:41

ความคิดเห็นที่ 68

เหล็กเป็นสนิมขุม อนาคตไม่ดีแน่นอนครับ 30 - 40 ปี คอนกรีตจะร้าวมีเหล็กผุเป็นสนิมโชว์ออกมา -*-

จากคุณ : ผ่านมา (dconth)
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 53 16:40:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com