Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากได้เงินค่าปรับคืนครับ  

รบกวนสอบถามเพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องการเสียค่าปรับกรณีปิดยอดก่อนสามปีครับ
สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ครับ  http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R9751159/R9751159.html
เห็นมีเพื่อนๆหลายท่านบอกว่า ปิดบัญชีก่อนสามปี ไม่เสียค่าปรับ .......... แต่ผมเสียครับ
ข้อมูลคือ ปี 46 ผมซื้อคอนโดด้วยเงินสด  ต่อมาปี 51 จะแต่งงาน กลัวเงินสดไม่พอ เลยเอาคอนโดไปจำนอง ธอส.
เอาเงินมาใช้แต่งงานแค่  330,000 บาท โดยใช้สิทธิ กบข. ดอกเบี้ยคงที่ 3 ปีแรก ผ่อน 2,200/เดือน สบายๆครับ
ต่อมาใกล้ถึงวันเกิดภรรยา 20 ธันวาคม 2552  ผมดันทะลึ่งไปถามภรรยาว่า วันเกิดอยากได้อะไร พี่จะจัดให้
ภรรยาบอกว่าอยากได้โฉนดคอนโดคืนมาจาก ธอส. ครับ ..... เอาละซิงานเข้าเลยครับ  ผมสอบถามยอดจาก ธอส.
ธอส.แจ้งยอดมาและบอกว่าต้องเสียค่าปรับด้วย 2%  .... ทีแรกก็เสียดายเงิน  ไม่อยากเสียค่าปรับครับ
แต่ไม่อยากเสียคำพูด ที่รับปากภรรยาไว้  .... วันที่ 24 ธันวาคม 2552 ผมเลยหอบเงินสด 317,252.59 บาท
ไปปิดบัญชีกับ ธอส.ครับ เสียค่าปรับปิดบัญชีก่อนกำหนด 3 ปี ไป 2% จากยอดกู้ โดยเสียไป 6,600 บาทครับ
เป็นการไถ่ถอนจำนองธรรมดาๆ เอาหนังสือรับรองกรรมสิทธิ์ห้องชุดมาให้ภรรยากอดไว้เฉยๆ  โดยไม่ได้รีไฟแนนซ์ครับ
พอดีมีเพื่อนๆในห้องชายคาบางท่าน ยืนยันว่า ปิดบัญชีก่อน 3 ปี ไม่เสียค่าปรับ  ผมเลยตาลุกอยากได้เงินค่าปรับคืนครับ
ขอเรียนถามท่านที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์เรื่องนี้ ให้ความกระจ่างผมหน่อยครับ......เผื่อจะได้เงินคืนครับ ฮิฮิ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : squirrel-yacht
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 12:39:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com