Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ เครียดมาก  

เรายื่นกู้ซื้อบ้านไปค่ะ ซึ่งกู้ร่วมกับแม่และน้อง ซึ่งเราให้น้องเป็นผู้กู้หลัก เรากับน้องไม่มีภาระหนีสินอะไรเลย คุณแม่มีบัตรเครดิต 2 ใบ วงเงินไม่เต็มค่ะ แต่เด้งมา สองแบงค์แล้ว สาเหตุคือ เราเป็นหนักงานเซ็นสัญญาจ้างปีต่อปี ค่ะ บริษัทใหญ่โต แต่ไม่ใช่พนักงานประจำ แล้วเราพ้นช่วงครบปีที่ต้องเซ็นพอดี แต่ทาง แบงค์โทรหา HR ทาง HR แจ้งว่า พ้นสภาพพนักงานไปวันที่ .... วันที่เราหมดสัญญาค่ะ และ เป็นพนักงานเซ็นสัญญาจ้าง ธนาคารโทรมาสัมภาษณ์เรา เราก็บอกไปตรงๆว่า หมดสัญญา กำลังรอเซ็นสัญญาต่อ เค้าก็ไม่ให้ผ่าน

ตอนนี้เราเครียดมาก ที่บ้านก็มาลงว่าเป็นความผิดที่เรา หางาน ทำไมไม่หางานที่เป็น พนักงานประจำ เราบอกที่บ้านว่าเราจะรู้ได้ยังไง บริษัทใหญ่ๆเดี๋ยวนี้เค้าก็จ้างแบบนี้ทั้งนั้นอ่ะ ตอนนี้เราเลยเซงมาก นี่อีกแบงค์ ของ ส.....ยังไม่ร้ผลนะคะ แต่กลัวเด้งอีกจัง

อยากทราบว่า ทางแบงค์เค้้าจะโทร ver แบบนี้ทุกคนเลยรึเปล่าคะ หรือเฉพาะแค่ผู้กู้หลัก เราก็มีสลิปเงินเดือนปกตินะเงินก็เข้า และอีกอย่างที่เรายังไม่ได้เซ็นเพราะว่า เราจะโอนย้ายหน่วยงาน ที่เงินเดือนเพ่ิมขึ้น (อีกนัยหนึ่งเรากำลังได้งานที่ใหม่ที่มั่นคงกว่า  เงินเดือนดีกว่า ) ซึ่งรอคำตอบอยู่ ถ้าเราเซ้นไปแล้ว จะมีปัญหาทีหลัง ในเรื่องค่าปรับ

แบงค์เค้าจะโทร ver ทุกคนเลยเหรอคะ แล้วพนักงานสัญญาจ้างเค้าไม่รับเหรอ เราเพิ่งรู้อ่ะ เพราะเราถามแบงค์ที่เค้าปฏิเสธเรา เค้าบอกว่า เป็นพนักงานสัญญาจ้างเค้าไม่พิ จารณา ... แล้วงี้เราจะทำไง เรากลายเป็นคนผิดของบ้านไปเลย ตอนนี้ที่บ้านก็โกรธเรา หาว่าเราเปลี่ยนงานบ่อย หางานไม่ดี เราทำงาน contact มาตลอดอ่ะค่ะ ก็คงจริงที่เค้าว่าเรา .... เครียดจัง ทำไงดี

แก้ไขเมื่อ 03 ต.ค. 53 11:33:53

จากคุณ : april_คนหน้าตาดี
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 53 11:32:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com