Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ Review : ปะติดปะต่อไม้เก่า จนกลายเป็นบ้านหลังใหม่ +++  

สวัสดีเพื่อนๆ ชาวชายคา คนรักบ้านทุกคนนะครับ
นี่เป็นกระทู้แรกที่ผมมาตั้งที่ห้องนี้ หลังจากแอบซุ่มดูบ้านคนอื่นมานาน

เข้าเรื่องเลยดีกว่า ก็เนื่องด้วยที่บ้านทำธุรกิจเล็กๆ เกี่ยวกับที่พัก
จึงทำให้คุณพ่อสะสมไม้เก่าสภาพดีไว้เยอะ
ใครมาขายไม้้เก่าให้ พ่อเหมาหมด เคยถามพ่อว่า พ่อจะซื้อมาไว้ทำอะไรนักหนา พ่อบอกว่า ก็เอามาไว้สร้างบ้านไง
(เนอะ..ก็จริงของพ่อ จะเอามาไว้แคะฟันหรืออย่างไร)

จริงๆ แล้วมีเหตุผลมากกว่านั้น ก็คือ พ่อบอกว่า ไม้เก่ามันมีเสน่ห์
ถ้าเอามาขัด มาถูดีๆ ละก็ จะทำให้ดูมีคุณค่าขึ้นมาเลยทีเดียว
อีกอย่างก็คือ ไม้เก่า ราคาถูกกว่าไม้ใหม่ ทำให้ประหยัดงบในการสร้างบ้านอีกด้วยนะ

บ้านที่จะรีวิววันนี้ เป็นบ้านที่เพิ่งสร้างเสร็จได้ประมาณ 3 - 4 เดือน
นำไม้เก่าที่มีอยู่มาปะติดปะต่อจนกลายเป็นบ้านหลังใหม่ ไว้อยู่อาศัยเอง แต่บางส่วนก็มีการใช้ปูนปะปนบางครับ

ขออนุญาตไม่โชว์ตัวบ้านด้านนอกนะครับ
ไปเริ่มกันที่ห้องแรกกันเลยดีกว่า ห้องนั่งเล่นครับ

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 53 01:23:04

จากคุณ : สายลับๆล่อๆ
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 53 23:41:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com