Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องเช็ควาล์วกับแรงดันน้ำครับ  

บ้านผมเพิ่งติดปั๊มน้ำ+แทงค์น้ำ ก่อนหน้าที่จะติดน้ำที่บ้านก็ไหลแรง ชั้นสองน้ำก็ไหลแรงเช่นกัน แต่ที่ติดเพื่อยามฉุกเฉินหากน้ำไม่ไหลหรืออนาคตคนมาอยู่เต็มหมู่บ้าน แต่เมื่อติดปั๊มและแทงค์แบบ 2 ระบบแล้ว เมื่อทดสอบการ By Pass จากมิเตอร์น้ำเข้าบ้านปรากฎว่าน้ำชั้นล่างก็ไหลได้ปกติ แต่ชั้นบนน้ำกลับไม่ขึ้นเลยซึ่งต่างจากตอนที่ยังไม่ได้ติดปั๊มกับแทงค์ จึงได้คุยกับช่าง ช่างบอกว่าตัวเช็ควาล์วจะทำให้แรงดันน้ำ Drop ลงไปบ้างจึงอาจทำให้น้ำไม่ไหลขึ้นข้างบน ดังนั้นจึงต้องเปิดปั๊มน้ำตลอด จึงอยากถามท่านผู้รู้ครับว่าเช็ควาล์วทำให้แรงดันจากมิเตอร์ท่อปะปา Drop จนขึ้นข้างบนชั้นสองไม่ได้จริงหรือครับ และหากต้องการให้ขึ้นได้ต้องเปลี่ยนเช็ควาล์วเป็นบอลล์วาล์วแทนจะได้ไหมครับน้ำจะขึ้นชั้นสองได้ปกติโดยไม่เปิดปั๊มได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
หมายเหตุ ตัวเช็ควาล์วติดตรงส่วนที่เป็นท่อ By Pass ครับนอกนั้นที่ไปแทงค์ ออกจากแทงค์ไปปั๊ม ออกจากปั๊มเป็นบอลล์วาล์วหมดครับ

จากคุณ : robinmask
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 53 07:38:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com