Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ม่านม้วน (roller blinds) มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ และถ้าเป็นแบบมอร์เตอร์ทำไมแพงจัง

ทำห้องอยู่ครับทุกท่าน (คอนโด) พอดีเป็นห้องมุม แล้วหน้าต่างเป็นแบบ floor to ceiling ฉะนั้น ม่านจะเป็นส่วนใหญ่มากๆของห้อง

พอดีห้องจะเป็นแบบ minimal / modern vintage อยู่แล้ว เลยอยากได้อะไรที่มันดูเดิ้นๆหน่อยอ่ะครับ

ตอนแรกดูมู่ลี่ไม้ แต่ประเด็นอีกอันเลยที่สำคัญ คือผมเป็นคนชอบเล่นดนตรีชอบฟังเพลง จำเป็นที่จะต้องมีห้องที่มีการดูดซับเสียงค่อนข้างดี (อันนี้ซวยที่มีหน้าต่างเยอะมาก) เลยคิดจะเปลี่ยนเป็นม่านม้วนแทน เพราะดูค่อนข้างโมเดินและเรียบๆอ่ะครับ

อยากทราบสองประเด็นครับ

1) ม่านม้วน ถ้าเป็นแบบ blackout จะมีความสามารถในการซับเสียงเท่ากับถ้าเป็นม่าน blackout แบบธรรมดาไหมครับ? หรือมีที่ไหนที่ขายพวก roller blinds ที่มีคุณสมบัติการดูดซับเสียงโดยเฉพาะไหมครับ

2) อยากได้แบบมอเตอร์อ่ะครับ กดรีโมตแล้วให้มันเลื่อนขึ้นเอง แต่มันแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกก (ตร หลา ละเป็นหมื่น จะบ้าเหรอเนี่ย) มีที่ไหนที่อาจจะถูกหน่อยแนะนำไหมครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ปล. อยากได้แบบในรูปง่ะ

จากคุณ : ! o_o !
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 53 20:47:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com