Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ในที่สุดก็ลงรูปได้แล้ว.. บ้านหลังแรกที่จะให้พวกพี่ๆช่วยดูฮวงจุ้ย

หลังจากพยายามจะลงรูปอยู่หลายวัน (อาจจะดูโง่ๆนะค่ะ) บ้านหลังนี้กัดฟันซื้อ อยากให้พ่อแม่มีบ้านอยู่ตอนบั้นปลายค่ะ บ้านนี้อยู่ใกล้กับบ้านพี่สาวค่ะ ห่างกันแค่ซอยเดียว แต่มันติดที่...กรุณาช่วยดูรูปแล้วช่วยคิดหน่อยนะค่ะพี่ว่าจะแก้ยังไง ขอแค่อยู่แล้วพ่อแม่ ไม่เจ็บป่วย ไม่ทะเลาะเบาะแว้ง  การเงินไม่ติดขัด พอค่ะ ..แต่ (งบน้อยค่ะไม่รู้ต้องแก้เยอะรึเปล่า) ถ้าจ้างซินแสมาดู เขาคิดราคา 12000 ค่ะ แต่อยากเก็บเงินไว้เผื่อซื้อที่นอนดีๆ ให้พ่อแม่ เลยอยากให้พวกพี่ๆที่สามารถให้คำแนะนำได้ แนะนำ ด้วยค่ะ
    1. เสาที่ประตูบ้านที่เขาว่าอยู่กลางประตูบ้านแล้วไม่ดี จริงมั้ยค่ะ
    2. เทาว์เฮาส์ขนาด 20 ตรว.  ค่ะ  พี่ว่าเราจะวางปั้มน้ำ+ถัง ไว้ในบ้านได้มั้ยค่ะเพื่อความไม่น่าเกลียด
    3. พ่ออายุ 62  ปีชวด  แม่อายุ 56 ปีมะเมียค่ะ  อยู่ห้องไหนดี
    4. ตีจูเอียะ หรือ หิ้ง พระ  เขาตั้งตรงไหนกันค่ะ
    5. หน้าบ้านหันทางทิศเหนือค่ะ
    6. สมมุติว่าถ้าเราต้องเปลี่ยนประตูบ้านมาไว้ตรงกลางระหว่างเสาเลย ถ้าทำเป็นประตูเลื่อน  แล้ว ไม่มีหน้าต่าง จะเป็นอะไรมั้ยค่ะ  ถ้าจำเป็นต้องมีหน้าต่าง ต้องมีกี่บาน
     ข้อความนี้ยาวมากค่ะ  เกรงใจพวกพี่นะค่ะ  แต่คิดอยู่คนเดียวหัวก็จะระเบิดอยู่แล้ว กลังนู้นนี่ ไปหมด เพราะอย่างว่าคือ ให้พ่อแม่อยู่ และจำเป็นต้องเป็นบ้านนี้เพราะใกล้พี่สาว ที่จะดูแล แต่งบน้อย     ขอบคุณพวกพี่ๆ ล่วงหน้านะค่ะในความกรุณา..
     ถามต่อรอบ 2 ค่ะ..ขอความเมตตาจากผู้รู้ทุกท่านด้วยค่ะ
     1. ถ้าย้ายประตูมาอยู่ระหว่างเสา ทำเป็นกระจกบานเลื่อนแล้วเราจำเป็นต้องทำแบบเลื่อนเข้าด้านใดด้านหนึ่งมั้ยค่ะ หรือเลื่อนได้ทั้งซ้าย-ขวา เพราะเกรงจะไปตรงกับประตูเล็กที่เข้ารั้ว (เกี่ยวกันมั้ยค่ะ)
     2. ถ้าย้ายตามข้อที่ 1 แล้ว ต้องมีหน้าต่างทั้ง 2 ข้างมั้ยค่ะ
     3. ถ้าจะเปลี่ยนหลังคาลานหน้าบ้านเป็นแบบโปร่งจะแพงมั้ยค่ะ หรือ พี่คิดว่าไม่จำเป็น
     4. ถ้าเปลี่ยนประตูแล้วเวลาจอดรถ  รถจะตรงกับประตู เป็นอะไรมั้ยค่ะ
     5. เสานี้อยากทุบทิ้งมากค่ะ  แต่เห็นเขาว่าทุบไม่ได้
     6. ห้องที่อยู่ติดระเบียงด้านบน ให้พ่อแม่อยู่ได้มั้ยค่ะ
     7. ปั้มน้ำ+ถัง ที่จะวางหน้าบ้าน ต้องวางตรงไหนค่ะ  ตอนแรกที่อยากวางในบ้านเพราะเกรงใจเพื่อนบ้านจะหาว่า ไปดึงน้ำบ้านคนอื่น แต่เท่าที่อ่านมาหลายวันจะยอมเสียเงินซื้อถัง เพื่อเก็บน้ำ ไม่ได้ปั๊มตรงจากปะปาค่ะ
      8. ทางขึ้นชั้น 2 ต้องติดเป็นรูปอะไรมั้ยค่ะ เพื่อส่งเสริมคนในบ้าน(พ่อ-แม่)
....ถามเยอะมาก ...พวกพี่อย่าเพิ่งรำคาญนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 ต.ค. 53 02:50:29

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 53 22:25:12

จากคุณ : กีตาร์หมาน้อย
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 53 21:51:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com