Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เลือกม่านอยู่ อยากถามเรื่องความซับเสียงครับ

พอดีทำคอนโดอยู่อะครับ
กำลังจะเลือกม่านนะครับ
ตอนแรกอยากได้แบบมู่ลี่ไม้ เพราะห้องผมจะออกแนวโมเดิร์นวินเทจ แบบ '60 - '70 แต่จะ minimal หน่อย ว่างๆโปร่งๆของน้อยๆ มู่ลี่ไม้น่าจะเข้า

แต่พอดีตอนนี้พออยู่ในห้อง ลองปรบมือดู เสียงสะท้อนเยอะมากๆ

พอดีผมเป็นคนที่ค่อนข้างบ้าเรื่องเสียง เครื่องเสียงต่างๆ เลยกำลังเครียดเพราะท่าทางถ้าใช้มู่ลี่ไม้ ไม่น่าจะช่วยในเรื่องซับเสียงได้เลย เสียงน่าจะก้องเหมือนเดิม

อยากถามดังนี้ครับ

1) มีใครใช้มู่ลี่ไม้บ้าง พอใส่เข้าไป เสียงสะท้อนของห้องน้อยลงไม๊ (เพราะจริงๆมันก็เหมือนกับ พอจะทำให้เสียงเบี่ยงเบนได้ (รึป่าว) ตรงที่มันเป็นมุมๆ เมื่อเทียบกับหน้าต่างที่เป็นหน้าเรียบ)

2) ถ้าเทียบมู่ลี่ไม้ กับม่านม้วน แบบไหนน่าจะซับเสียงได้ดีกว่า

3) ม่านธรรมดาที่เป็นผ้า คงจะซับเสียงได้ดีที่สุด แต่อันนี้ไม่รู้ว่าขึ้นอยู่กับลักษณะผ้ารึป่าว มีใครเคยใช้ไหมครับ แบบหนาๆนี่ต้องแบบไหน แล้วหนาๆจะซับเสียงได้ดีกว่ารึไม่ ฯลฯ

4) มีวิธีอื่นไหมครับที่ช่วยซับเสียง เพราะห้องผมเป็นห้องมุม ผนังสองด้านเป็นหน้าต่าง (เหมือนตัว L) อ่ะครับ

ส่วนใครที่ไม่ทราบเรื่องซับเสียง แต่ถ้าเกิดรู้สึกว่าม่านช่วยลดเสียงจากภายนอกได้ ก็รบกวนแนะนำเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

จากคุณ : ! o_o !
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 53 19:45:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com