Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยครับ ! ไม่ได้ใช้ไฟฟ้ามา 2 วันแล้ว ติดต่อทีมงาน

ผมติดเครื่องตัดไฟยี่ห้อเซนต์ ไฟฟ้าออกจากเครื่องตัดไฟยี่ห้อเซนต์ เข้าที่เซอกิทเบรคเกอร์ เมน ขนาด 63 แอมป์ รุ่น QO-MBX แล้วก็เข้าตามเซอกิทเบรคเกอร์ ตัวเล็กๆ ตามจุดต่างๆของบ้าน ปัญหามีอยู่ว่า ตอนนี้ไฟฟ้าออกจากเครื่องตัดไฟ แล้วพอเข้า เซอกิทเบรคเกอร์ ตัวเมนดังกล่าว  แล้ว เครื่องตัดไฟก็ตัดทุกที แม้ว่า เซอกิทเบรคเกอร์ ตัวเล็กๆ ตามจุดต่างๆของบ้าน อยู่ที่ offหมดแล้ว ก็ยังตัด พอให้เซอกิทเบรคเกอร์ ตัวเมน อยู่ที่ off เครื่องตัดไฟก็ไม่ตัด และเมื่อ เซอกิทเบรคเกอร์ เมน อยู่ที่ on และยกขั้วที่จะหนีบกับแท่งโลหะที่จะจ่ายไฟฟ้าเข้าสู่ เซอกิทเบรคเกอร์ ตัวเล็กๆ ออกเครื่องตัดไฟก็ไม่ตัด แต่พอเอาขั้วดังกล่าวจะหนีบกับแท่งโลหะไปแตะ เครื่องตัดไฟก็ตัด
คำถาม
1. เป็นไปได้ไหมที่เซอกิทเบรคเกอร์ เมน ขนาด 63 แอมป์ รุ่น QO-MBX จะเสีย
2.ตั้งแต่ เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าเปลี่ยน+ปรับปรุงสายไฟเมื่อ 2 วันก่อน เป็นไปได้ไหมที่จะส่งไฟฟ้ามาเกิน 220 volt แล้วจึงทำให้เครื่องตัดไฟตัด
3. จะให้เจ้าหน้าที่หน่วยรับแจ้งไฟฟ้าขัดข้อง 24 ช.ม.ของการไฟฟ้า ตรวจเช็คให้ได้ไหมครับ เพราะเหตุมันเกิดในบ้านเรา  บริการฟรีไหมครับ

จากคุณ : ผ้าขี้ริ้วห่อหุ้น
เขียนเมื่อ : 19 ต.ค. 53 18:32:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com