Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แอร์ Daikin Inverter พัง! ติดต่อทีมงาน

มาบอกเล่าสาเหตุแอร์ Daikin Inverter ที่บ้านพังครับ

อาการที่เจอตอนแรกคือ แอร์ไม่เย็น ออกแต่ลม  ส่วนพัดลมที่คอยล์ร้อนทำงาน 1 นาที ดับ 1 นาที  สลับกันไปเรื่อยๆ   เปิดไปครึ่งชั่วโมงตัวพัดลมในห้องก็หยุดทำงานไป พร้อมกับมีไฟเขียวกระพริบ

เมื่อวานเลยโทรเข้า call center ของ Daikin  ช่างให้ลองกดรีโมทเช็กโค้ดดู  ปรากฎว่าขึ้น H6 เห็นบอกว่าน่าจะเกี่ยวกับ Compressor มีปัญหา

ทาง Daikin เลยส่งช่างมาดูให้ที่บ้านวันนี้ครับ (รวดเร็วดี - ขอชมครับ)
ช่างมาถึงก็รื้อ Condensing Unit ตัวที่อยู่นอกบ้าน ออกมาดู พอถอดฝาครอบออกก็เจอเลยครับ

ตัวการคือจิ้งจก  ไหม้เลย  ทำแผงวงจรเพาเวอร์ ทรานซิสเตอร์ พังไปด้วย  ตัวทรานซิสเตอร์แตกเลยครับ  

ค่าเสียหาย  วันนี้จ่ายไป 4,282 บาท  (เพราะจิ้งจกพลีชีพ ตัวเดียวแท้ๆ)

ขอชมฝ่ายช่างที่มาซ่อมด้วยนะครับ เตรียมอะไหล่มาพร้อมดีมาก ทั้งอะไหล่บอร์ด แผงเพาเวอร์  สามารถแก้จบได้ทันทีไม่ต้องรออะไหล่ ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงก็เรียบร้อยแล้ว
(แต่ราคาอะไหล่ ค่อนข้างแพงเลยนะเนี่ย  ดีนะที่บอร์ดใหญ่ไม่ได้เสีย  ไม่งั้นคงอีกหลายพัน)

เลยมาเตือน ทุกท่านที่ใช้นะครับ  ระวังจิ้งจกมันมุดเข้าไปในกล่องแผงวงจรไฟฟ้า ทำให้ชอร์ตได้นะครับ  

จริงๆเค้าน่าจะออกแบบให้กล่องแผงวงจรปิดได้มิดชิดกว่านี้นะ  รู้สึกว่ามันบอบบางจัง แค่จิ้งจกตัวเดียวก็เจ๊งซะแล้ว

เดี๋ยวผมคงจะหาอะไรไปปิดรูที่จิ้งจกมุดเข้าไปได้ดีกว่า  จะได้ไม่พังเพราะจิ้งจกอีก

จากคุณ : สามช่า
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 53 22:48:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com